Hạng D
23/6/13
1.887
4.890
113
Đà Lạt quá xa, nếu có cao tốc cũng chỉ rút lại còn 5 tiếng, dọn lên ở thì dc chứ đi đi về về chai cmn đít.

Giá cũng quá cao rồi, hết ngon rồi.
Từ q2 đi ra dầu dây max tầm 60p (đó là max nha, chứ tẩm 45p là có thể)
Từ dầu dây lên ĐL 200km tầm 2h30p (chỉ tính trung bình 80km/h , m đạp 100 -120).
Từ liên khương cao tốc lên đl 30p
Nên m nghĩ tổng tầm 4h nếu có cao tốc (có thể nhanh hơn). Ở nước ngoài bạn mình đi làm 2 300km hằng ngày.

Hiện tại đi từ q2 đl m đi tầm 5h bữa đi 1 lần rồi. 10h đi từ tân phú 4h tới đl , không kẹt xe.
(Khúc lâu nhất là dầu dây đi tới phương lâm, do hạn chế tốc độ và nhiều xe tải hết hạn bò nên khó đi).

Hạng B2
10/11/14
249
348
73
Rồi ở sân bay oto đâu đi về nhà ta ? (phía đl á)
Tại m lâu lâu mới đi mb mà cám cảnh chờ checkin ở sân bay quá! thiệt chứ nó chỉ khác đi xe là ngồi 1 chô thôi nếu so sánh tổng thời gian bay/đi tầm 3h-4h.
Nếu cao tốc ĐL ok đi tầm 3h- tối đa 4h thì đi luôn cao tốc cho tiện. M cũng ở tân phú, nhưng đâu có nghĩa ở đo cả đời. sao k nghĩ cách về q2 , q9 !
NHư lô bạn mua, nhà ra sân bay 30p + chờ 1h30 (checkin) + 60 từ sân LK bay về nhà + thời gian bay chắc 60p= 4H :D
Nếu đi cao tốc như SG-D dây mà qua khúc Nga 3 VT (thì đi khỏe re 100 120km ra màu vàng cứ thế đạp).
Đi mb khỏe hơn chứ bác, check in 1 tiếng, bay tầm 30p à, mà con người mình cũng khỏe hơn khi ngồi xe 4-8 tiếng. Xuống mb thì có taxi chạy hợp đồng đi thẳng lên Đà Lạt tầm 30p với giá khoảng 180k. Với lại bác cũng tiện di chuyển ra HN hay Đà Nẵng, cũng có 1 số đường bay đi quốc tế nữa nên bác kia chọn gần sân bay là đúng rồi.

Hạng B2
10/11/14
249
348
73
Tôi xem qua suy luận của bác thấy hơi sai sai.

Bác ngại lái xe, chọn máy bay thì OK, đó là sở thích cá nhân, miễn bàn.

• Tuy nhiên, sau khi xuống máy bay, đi taxi về khu vực Lâm Hà, hoặc Tà Nung, bằng đường tỉnh lộ 725 thì đâu có nhanh hơn bao nhiêu so với đi về vài phường khác vùng phụ cận Đà Lạt theo tuyến cao tốc (?). Ví dụ như phường 10, 11, hướng đèo Mimosa...

• Chỉ vì muốn cho nhanh nên bác chọn Lâm Hà / Tà Nung theo tôi thấy là một sai lầm nếu xét theo khía cạnh nghỉ dưỡng.

• Khu vực này tuy địa hình cảnh vật cũng khá OK nhưng về dân cư lại quá thưa thớt và dân nghiện nhiều.
>> Chú ý: Lâm Hà, Nam Ban vốn là vùng kinh tế mới, dân cư không thuần. Đám anh chị khi có chuyện ở ngoải là dạt vòm vô kiếm cái chòi lá dưỡng sức qua ngày chờ thời.

• Đã lên tới Đà Lạt thì nghĩa là sự yên vắng đã đạt yêu cầu so với TP HCM rồi, sao còn phải chui vào nơi rừng sâu hẻo lánh thêm chi cho khổ, mất an toàn, vợ con sợ hãi !?

• Kiếm vài trăm hoặc cao lắm ~1000m2 đất phường vùng ven Đà Lạt sống cho nó quy's tộc, đâu cần vài ngàn m2 làm vườn chi cho cực khổ.

Cuối cùng, nếu bác muốn mua đất to, rẻ, để đón đầu cái gì đó sau này đẩy đi kiếm lời, thì mình xin rút lại mấy dòng trên nhé.
Bác í nên mua ở Đức Trọng là ngay sân bay khỏi di chuyển, mà về tiện ích cơ bản thì cũng đầy đủ :D

• Like
Reactions: runaway2310
Hạng D
23/6/13
1.887
4.890
113
Đi mb khỏe hơn chứ bác, check in 1 tiếng, bay tầm 30p à, mà con người mình cũng khỏe hơn khi ngồi xe 4-8 tiếng. Xuống mb thì có taxi chạy hợp đồng đi thẳng lên Đà Lạt tầm 30p với giá khoảng 180k. Với lại bác cũng tiện di chuyển ra HN hay Đà Nẵng, cũng có 1 số đường bay đi quốc tế nữa nên bác kia chọn gần sân bay là đúng rồi.
Tại m ít đi bm nên nghĩ cái cảnh cuối tuần mà lại mua vé ra chờ sân bay đi lên dl với khoảng cách đó, với cái sự mất kiểm soát về thời gian (vd đặt vé xong có tí bận là k đi đc) thì m không hợp lắm. Vì đã xđ ở đó thì ít ra phải đi thường chứ 1 năm 1 2 lần thì thôi chứ mua làm chi. Cái khó chịu nhất là tự do về thời gian, bị bó buột phải đúng giờ ...
Còn đi xa hơn = bm thì lâu lâu mới đi 1 lần k tính làm gì.

• Like
Reactions: tao0acc
Hạng B1
13/10/11
85
25
10
Tôi xem qua suy luận của bác thấy hơi sai sai.

Bác ngại lái xe, chọn máy bay thì OK, đó là sở thích cá nhân, miễn bàn.

• Tuy nhiên, sau khi xuống máy bay, đi taxi về khu vực Nam Ban, Lâm Hà, hoặc Tà Nung, bằng đường tỉnh lộ 725 thì đâu có nhanh hơn bao nhiêu so với đi về vài phường khác vùng phụ cận Đà Lạt theo tuyến cao tốc Liên Khương. Ví dụ như k/v cuối phường 10, 11, hướng đèo Mimosa...

--> Giam mình mấy ngày trong đồi núi mà không có xe phi ra trung tâm ăn phở, uống cafe, coi phim... thì có oải quá không ta??? (Nhà trong đồi núi ngoằng ngoèo, kêu taxi hơi mệt đó nha)

• Chỉ vì muốn cho nhanh nên bác chọn Nam Ban, Lâm Hà , Tà Nung theo tôi thấy là một sai lầm nếu xét theo khía cạnh nghỉ dưỡng.

• Khu vực này tuy địa hình cảnh vật cũng khá OK nhưng về dân cư lại quá thưa thớt và dân nghiện nhiều.
>> Chú ý: Lâm Hà, Nam Ban vốn là vùng kinh tế mới, dân cư không thuần. Đám anh chị khi có chuyện ở ngoải là dạt vòm vô kiếm cái chòi lá dưỡng sức qua ngày chờ thời.

• Đã lên tới Đà Lạt thì nghĩa là sự yên vắng đã đạt yêu cầu so với TP HCM rồi, sao còn phải chui vào nơi rừng sâu hẻo lánh thêm chi cho khổ, mất an toàn, vợ con sợ hãi !?

• Kiếm vài trăm hoặc cao lắm ~1000m2 đất phường vùng ven Đà Lạt sống cho nó quy's tộc, đâu cần vài ngàn m2 làm vườn chi cho cực khổ.

Cuối cùng, nếu bác muốn mua đất to, rẻ, để đón đầu cái gì đó sau này đẩy đi kiếm lời, thì mình xin rút lại mấy dòng trên nhé.

Bác nên đi trực tiếp đến vị trí mình gửi, rồi có thể bác sẽ rút lại mấy dòng đó! Hoặc nếu quá lười thì bác có thể đo khoảng cách từ đó ra tỉnh lộ 825 là bao nhiêu mà bác bảo "rừng xa hẻo lánh", hay gọi taxi thì khó!... và khoảng cách từ đó về TT ĐL nữa!

Phải đi thực tế, đến tận nơi mới biết khu vực đó thật sự như thế nào, bác ko thể đánh đồng như vậy đc! Có lẽ trong bài viết nào đó của bác, e từng nghe bác kêu gọi "ko mua đất mê Linh, Nam Ban này nọ để ko tiếp tay cho lâm tặc" - và vô tình mình đi ngược lại quan điểm của bác nên bác mới phản ứng và nhận xét theo kiểu "thầy bói xem voi, hay theo kiểu "nghe người ta nói" thì quá cá nhân và phiến diện!

P/S:
1. Đất mình là đất có thổ cư, có sổ đỏ, và là vùng quy hoạch thổ cư đàng hoàng. Mình ko cần biết nguồn gốc là của lâm tặc hay phá rừng gì gì, chuyện đó là của nhà nước. Đất pháp lý ổn, mình thích- thì mua! Thế thôi!

2. Bác nên cân nhắc khi đánh giá người dân ở 1 vùng theo kiểu cá nhân và cảm tính như vậy, kiểu như "dân cư ko thuần", "đám anh chị", hay "quý tộc" này nọ... Ảnh hưởng và rất thiếu tôn trọng đến rất nhiều người!

Mới khen bác bữa trước ở bài viết nào đó, mà giờ hụt hẫng quá!

Hạng D
23/6/13
1.887
4.890
113
Bác nên đi trực tiếp đến vị trí mình gửi, rồi có thể bác sẽ rút lại mấy dòng đó! Hoặc nếu quá lười thì bác có thể đo khoảng cách từ đó ra tỉnh lộ 825 là bao nhiêu mà bác bảo "rừng xa hẻo lánh", hay gọi taxi thì khó!... và khoảng cách từ đó về TT ĐL nữa!

Phải đi thực tế, đến tận nơi mới biết khu vực đó thật sự như thế nào, bác ko thể đánh đồng như vậy đc! Có lẽ trong bài viết nào đó của bác, e từng nghe bác kêu gọi "ko mua đất mê Linh, Nam Ban này nọ để ko tiếp tay cho lâm tặc" - và vô tình mình đi ngược lại quan điểm của bác nên bác mới phản ứng và nhận xét theo kiểu "thầy bói xem voi, hay theo kiểu "nghe người ta nói" thì quá cá nhân và phiến diện!

P/S:
1. Đất mình là đất có thổ cư, có sổ đỏ, và là vùng quy hoạch thổ cư đàng hoàng. Mình ko cần biết nguồn gốc là của lâm tặc hay phá rừng gì gì, chuyện đó là của nhà nước. Đất pháp lý ổn, mình thích- thì mua! Thế thôi!

2. Bác nên cân nhắc khi đánh giá người dân ở 1 vùng theo kiểu cá nhân và cảm tính như vậy, kiểu như "dân cư ko thuần", "đám anh chị", hay "quý tộc" này nọ... Ảnh hưởng và rất thiếu tôn trọng đến rất nhiều người!

Mới khen bác bữa trước ở bài viết nào đó, mà giờ hụt hẫng quá!
Tại m k thích ở đó chứ thích m mua lâu và cũng ăn được khá dày.
M có 1 ng quen sống tại ngay MT Hồ Trên Mây luôn, căn nhà khá to liền kề bên dưới.
Hồi xưa đất ảnh mua rẽ lắm... m k nói.
2015 có ng bán sát bên lô 80m ngang, ảnh hỏi m mua chung ảnh 40m 40m tầm 400tr. M chê hẽo lánh xa đl. Bây giờ nghe đâu 1 tỉ 1m ngang. Cứ trừ hao 50% chém đi thì 500tr 1m, tính ra là 400tr lên 20 tỉ cho lô ngang 40m đó.
Sau đó 2 năm khi giá đã tăng đợt 1 lên 500tr lời ảnh nói, đối diện cổng chùa 1 lô 10m dài 300m 700tr ảnh cũng rũ m mua, m nói có 10m sao làm đường đi vô. Giơ nghe đâu gần 10 tỉ.
Tà Nung ai nói rẽ chứ m thấy giá nó lên cỡ đó thì thôi rồi lượm ơi ....
Ah mình hay lên đó chơi nên m biết sau 5 nam thì hạ tầng cũng chưa có gì mới, nghe ảnh nói Hàn Quốc nó đầu tư gì gần đó nên giá nó lên vậy đó.

Hạng B1
13/10/11
85
25
10
Ngày lễ tết, ở trung tâm Đà Lạt kêu taxi còn khó đó bác. Tôi cũng lười lái xe mà Tết là phải mang xe lên thì bác đủ hiểu.

Khi comment bài của bác, tôi không nhớ tới chuyện phá rừng nữa. Tôi không phải loại thầy bói xem voi, đất Đà Lạt tôi khá rành.

P/S:

Việc khu này vốn là Kinh tế mới, dân cư không thuần là hiển nhiên. Chuyện con nghiện nhiều hơn vùng khác thì do môi giới, cũng là người thân, giúp tôi mua đất trên đó cũng có tư vấn cho tôi rõ ràng chuyện này chứ tôi không rảnh bịa chuyện.

Mới thấy nói không hạp ý thì đã nổi nóng hả bác? Vậy sao gọi là bàn chuyện?
[/QUOTE]

Đọc câu dưới đã thấy mâu thuẫn với câu trên, chỉ riêng câu này câu kia của bác cũng đã "đá" nhau rồi. Vậy nên nói bác nhận xét theo kiểu "nghe người ta nói" hay "thầy bói xem voi" là hoàn toàn đúng!

Mà thôi, rút kinh nghiệm từ những lần bác "bàn chuyện" với người khác trong những bài viết trước, nên thôi mình ko trao đỏi gì thêm nữa!

Chào bác!

12/10/07
2.646
10.496
113
Đọc câu dưới đã thấy mâu thuẫn với câu trên, chỉ riêng câu này câu kia của bác cũng đã "đá" nhau rồi. Vậy nên nói bác nhận xét theo kiểu "nghe người ta nói" hay "thầy bói xem voi" là hoàn toàn đúng!

Mà thôi, rút kinh nghiệm từ những lần bác "bàn chuyện" với người khác trong những bài viết trước, nên thôi mình ko trao đỏi gì thêm nữa!

Chào bác!

Khôn ngoan thì biết nghe lời thổ địa, còn thích thể hiện thì cứ tự nhiên đi.

Thôi, bác không muốn nghe người khác nói thì mai mốt về trển sống thử, gặp người thật việc thật cho nó đúng luôn, khỏi sợ "thầy bói xem voi" nhé.

• Like
Reactions: thaytulangman
Hạng D
24/10/15
3.602
2.474
113
33
vậy nhà e ngay sân bay tân sơn nhất thì khỏi cần mua đất đâu hết. cần thì e đi bộ ra sân bay, bay cái vèo tới chỗ mướn ks nghỉ ngơi rồi về :D