Hạng B2
13/11/13
368
2.100
93
44
HCM
Ngay còm đầu đã nói rồi. Gần như ko được. Ngoài trừ ng được khai sinh khác dân tộc Kinh.

Đều này là tôn trọng tiếng nói, ngôn ngữ của các dân tộc anh em khác.

Vấn đề của anh đang gặp là gì?
vầ văn bản pháp luật qui định thì tên tiếng anh là ko được. còn cái em nói là vd tên Lyna, Jony, Tony , zara... . và điều em thắc mắc là nếu hộ tịch xã cấp luôn thì sao? ai sai, rắc rối thế nào sau này ko? có bắt chủ tịch xã ko?

Hạng B2
13/11/13
368
2.100
93
44
HCM
Trai hay gái a? Vài tên giống Tây:
An
Bon, Bin, Boy
Choi
Do
Mi, My
Li, Ly, Long
Ro, Ray, Roy
Ti, Tin, Tim
Tri, Trum
...
tên 1 âm vậy thì dễ quá anh. tên 2 âm ghép như em hỏi mới là vấn đề.

Hạng B1
12/10/17
58
1.753
83
Sài Gòn
Bạn em đặt tên con gái nó là Nguyễn Vũ Jo Sin
Tiếng Việt đi, nếu mục đích sau này đi du học sinh sống ở nước ngoài gọi tên khó thì tìm tên nào dễ đọc, dễ viết thôi.
Tên con gái có Ly (phát âm giống Lee, Lily, Lyly, Lily), Linh (đọc giống Ling, Link, Lynk), Lan, Lam, Kim,.. chọn tên đệm hay hay tí là được.

Ruby (k biết giấy khai sinh với người Việt có phải ghi là Ru By không), 1đứa cháu e tên là Ruby nhưng ba NNN nên tên viết liền là Ruby chứ k phải phiên âm. Tên vậy dễ đọc cho 2 họ nội ngoại, mẹ nó cũng thích màu đỏ đá ruby nữa :D
Hồi 2005/06 ít ng đặt tên Ruby, giờ rất nhiều bm Việt đặt tên con là Ruby nên gần đây đi đâu cũng nghe tên này khá thông dụng
Con bạn chị e có đứa nhóc tên Anna, lúc làm giấy họ bắt viết tên An Na, bé ng Việt. Còn 1 đứa nữa tên Rose Anna, con lai. Nhưng ở nhà toàn gọi An thôi :D
Hoặc Li Na, Lin Na (hơi giống Linda) nhưng nếu viết Lin Da, thấy k hay lắm.
Tên Gia, tên gốc Ý, tên này kiểu như Hậu của VN dành cho cả trai gái, tây ta đều đọc được, nhưng nghe k hay lắm nhỉ.

Hạng F
2/3/14
12.226
128.131
113
đó. nhiều anh cứ khẳng định ko được.
Có khi người dân tộc.

Bằng lăng nói đúng đấy. Có luật hẳn hoi. Nếu người Kinh quốc tịch Việt Nam thì phải tên bằng tiếng Việt. Cán bộ hộ tịch họ nắm luật không dám làm sai đâu

Hạng F
2/3/14
12.226
128.131
113
vầ văn bản pháp luật qui định thì tên tiếng anh là ko được. còn cái em nói là vd tên Lyna, Jony, Tony , zara... . và điều em thắc mắc là nếu hộ tịch xã cấp luôn thì sao? ai sai, rắc rối thế nào sau này ko? có bắt chủ tịch xã ko?
Không bắt, chuyện đã rồi. Anh có chủ tịch xã nào chịu làm thì cứ thử. Ở tp hcm chắc không được rồi.

Hạng D
18/11/13
2.867
12.416
113
Bình Phước
Bắt gì anh?

Chỉ là sai phạm nhỏ vặt.

Rắc rối là tự chính người đi khai sinh muốn rắc rối thôi.

Mà mắc mớ gì phải đặc tên có mấy kí tự đặc biệt?

Chê là người Việt Nam à?