Tập Lái
6/12/06
24
0
0
Sáng nay xe thằng bạn em nó bị hết điện bình acqui nên em cho nó đấu nhờ bình điện để khời động xe. Bọn em đậu 2 xe sát nhau và dùng dây cáp nối 2 bình điện lại. Đáng lẽ phải đấu song song, tức là phải nối cực (+) với (+) và (-) với (-) thì nó lại làm ngược lại tức là đấu nối tiếp vòng tròn: (+) với (-) và (-) với (+). Khi đó em đang ngồi trong xe và nghĩ nó làm nhiều lần rồi nên tin tưởng không ra kiểm tra. Em bắt đầu khởi động xe em để nó khởi động xe của nó nhung nó khởi động không được. Khi đó em ra kiểm tra thì thấy có mùi khét và có khói bốc ra từ các điểm tiếp xúc của dây nối với 2 bình điện, mới phát hiện nó đấu sai cách. Em tắt máy xe và đấu lại rồi khởi động xe thì xe nó cũng khởi động được. Sau đó em rút dây nối và khởi động lại thì vẫn được. Nhưng em lo quá không biết khi đấu 2 bình sai qui cách như vậy mà lại cho xe khởi động thì có hại gì cho bình điện và bộ sạc acqui của xe không. Xin các anh em cao thủ chỉ giáo.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
31/1/07
49
0
0
RE: Nhờ các anh em cao thủ tư vấn giùm

Theo em nghĩ thì hệ thống điện của xe sẽ chẳng có vấn đề gì bởi lúc đó điện áp và dòng của 2 ắc quy bị giảm rất nhiều,có chăng thiệt hại thì chỉ là hai sợi dây nối 2 cái accu với nhau,bác cứ theo rõi kỹ xem

VIP
1/3/07
1.577
51
48
DOC-HCM

Xe bác sẽ không bị gì, mà xe bạn bác sẽ có vấn đề:
1. Bình điện
2. dinamo có thể bị cháy
khi nối vô xe hết bình, cực âm phải nối vào võ xe hoặc dây mát không nên nối trực tiếp vào cực âm của bình hết điện.
Đây là kinh nghiệm của em vì xe em bỉnh yếu siều phải câu sạc lại mới đề được :D:D:D (lúc trước do ỷ y, em để cho chú nhóc nhà em nghe nhạc cả buổi, nhóc ta còn bấm cho cái sunroof chạy ra chạy vô một hồi ra đề nín khe luôn:))

Tập Lái
6/12/06
24
0
0

Cám ơn hai bác China và Shushi3t đã góp ý. Nếu chỉ bị cái dây nối thì no vấn đề gì, còn cái dinamo va bình của xe bạn em thì chưa biết có sao ko?
Những chiều nay em để ý máy cái đèn báo trên mặt đồng hồ xe em thì thấy một số đèn không sáng khi bật khóa điện. Chỉ có đèn báo Acqui và đèn báo hệ thống Cooling là sáng còn lại mấy cái đèn báo Phanh trước, đèn báo Dầu và đèn báo Engine không thấy sáng nữa. Em không biết có vấn đề gì không?

Hạng B1
17/6/06
87
0
0
TP- Mười mùa hoa

Bác cho thợ điện kiểm tra lại toàn bộ cầu chì xe bác, nếu kẹp bình sai cực như thế xe bác sẻ bị đứt 1 số cầu chì mặc dù đề máy vẩn nổ. Nhưng một số thiết bị trong xe sẻ không hoạt động được . Bác cho kiểm tra lại cho chắc ăn nhé. Mong xe bác ổn !!!

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

:D chỉ đứt cầu chì thôi pác ợ. yên tâm. Còn nếu pác có nối thêm các thiết bị điện tử trực tiếp ko qua cầu chì mới hơi sợ :) nếu có thử ngửi xe nghe mùi khét ko?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Những xe đời mới có rất nhiều thiết bị điện tử chạy bán dẫn đòi hỏi nghiêm ngặt về cực tính. Việc đấu ngược cực là rất dễ xảy ra hư hỏng nghiêm trọng,không coi thường được đâu.Trong trường hợp bác Vespa,xe nào bình điện yếu hơn sẽ chịu nhiều rủi ro hơn. (trường hợp bác tả là đấu sai cực chứ không phải nối tiếp ).

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com

hầu hết các thiết bị điện tử lắp vào xe hơi trước khi vào mạch nguồn thường có 1 diode để lỡ có mắc ngược cực cũng ko sao (vì điện ko qua mà) tất nhiên trừ đồ dzỏm nó mới bỏ qua linh kiện bé teo này :D

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Trích đoạn: Mr.Thiet

.Trong trường hợp bác Vespa,xe nào bình điện yếu hơn sẽ chịu nhiều rủi ro hơn. (trường hợp bác tả là đấu sai cực chứ không phải nối tiếp ).
Quả là như vậy !

Hãy hình dung cực đoan một chút , nếu xe có bình yếu tới mức điện áp trên cưc dương là không đáng kể , khi mắc như vậy khác gì việc đã đấu ngược âm dương một bình điện mới vào xe !
Nhưng hiển nhiên , dòng điện mãnh liệt nhất vẫn là dòng chảy chạy vòng qua hai bình Acquy , bởi lẽ nội trở khi đấu như vậy thật là thấp mà điện thế lại quá cao ! Bình của xe cứu hộ chắc hẳn tổn thương nhiều !

Tập Lái
6/12/06
24
0
0

Các bác cứ hình dung là 2 bình được đấu nối tiếp nhưng không có tải sau đó chập 2 cực vào với nhau. Như vậy đương nhiên là rất hại bình nhưng em không chắc là bình nào sẽ bị ảnh hưởng nhiều hơn. Trong trường hợp này dòng điện sẽ chạy như thế nào nhỉ? (thằng bạn em nó đấu cực + của em vào cực - của nó trước rồi mới nối đầu kia).
Ngoài ra, khi đấu sai như thế mà khởi động 2 máy cùng lúc thì sẽ xảy ra hiện tượng gì không?