Hạng B2
25/8/17
303
144
58
38
Em cảm ơn các bác đã tư vấn rất nhiều. Nói chung sau khi vắt chân lên trán suy nghĩ và cũng ra sâu rum sờ mó cảm nhận các xe cũng như thẩm thấu kinh nghiệm của các bác trên diễn đàn, chốt lại là mới mua xe, em sẽ không dành quá nhiều tiền cho chiếc xe đầu tiên. Việc mua xe cũ có vẻ không thích hợp với em lắm vì bạn bè cũng không có bán, em cũng không có thói quen xài đồ cũ khi mà em không hiểu về nó :)) Chọn 1 chiếc xe vừa tầm tiền để không phải gánh thêm quá nhiều phần lãi suất phát sinh trong khi nhu cầu thực sự chưa tới và các vấn đề về va quệt đụng chạm mà tài mới kiểu gì cũng mắc phải. Một cái vừa tiền cũng dễ thanh khoản để nâng cấp hơn :D
Túm lại là bà xã em cũng đồng ý và 90% sẽ chốt Accent AT Base các bác ạ.

thêm 40tr , súc con bản 499tr đi a ,. thêm 40tr nhưng nhìu thứ . cửa sổ trời . 6 túi khí....

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Tính em thích xe rộng rãi, không biết ý bác chủ thế nào, nên em đề xuất:
1. 4 chỗ tầm 500tr thì mua Nissan Sunny AT. Con này cùng phân khúc B với Accent nhưng không gian bên trong Accent gọi = cụ. Hàng ghế sau rộng rãi cao ráo thậm chí gần tương đương xe hạng D.
2. 7 chỗ tầm 700tr thì mua Mit Xpander. Không gian cũng rộng rãi với cực nhiều chỗ để đồ, để nước. Hàng ghế sau cùng dù là ít khi có người ngồi, nhưng gập xuống thì để đồ bao la. Đặc biệt khi bác cần chở đồ gì chiếm diện tích lớn thì mới thấy MPV tiện cỡ nào.
Đó là cảm nhận của em. Tính em chạy xe chở gia đình thì thích xe nào đi mà cả nhà cùng sướng, hơn là mỗi mình tài xế sướng. Nên em chọn không gian rộng rãi, hơn là cảm giác lái tốt hay option cho người lái nhiều.
Accent thì bỏ qua, ngay cả cái con xe được gọi là hạng C "Cerato" cũng không có cửa so với City, nói gì Sunny bác ơi.

Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
570tr cerato 1.6at đời 2018 là ngon bổ rẻ nhất trong số dòng sedan hiện tại.
620tr xpander 1.5at là ngon bổ rẻ nhất cho dòng gầm cao 7 chỗ.
Chỉ một trong hai lựa chọn này thôi. Những xe khác tạm gác qua một bên bác nhé.

Hạng C
5/11/17
631
476
63
37
Mua xe lần đầu, lại là lái mới, giống y tình cảnh mình cách đây 5 năm. Lời khuyên chân thành của em là bác mua 1 chiếc xe cũ Morning, Spark, Matiz về chạy đâm đụng, phá phách sửa chữa con xe cho chán ngán đi rồi hãy quay lại đi tìm mua xe mới.
Lí do?
1. Là rất nhanh chán với người mua xe lần đầu chưa rành xe.
2. Là chưa biết gì về xe mua xe xịn quá về đâm, đụng, va quệt cực kì xót xe.
3. Chưa biết lái, chưa biết rõ nhu cầu mình thực sự cần cái gì mua xe đắt quá về cực kì phí phạm khi muốn đổi.
Bác sẽ chỉ biết mình thực sự cần gì sau khi cầm vô lăng 1-2 năm. Còn bây giờ bác lên đây hỏi thì ko phải bác mua, mà mấy ông trên này mua, và chắc chắn mấy ổng sẽ chọn theo nhu cầu của mình chứ ko phải nhu cầu của bác. Đến lúc bác nhận ra xe này ko hợp với bác thì lỗ là tiền của bác, còn mấy ổng chẳng mất gì. Mà em khẳng định là dù bác có nghĩ mình sẽ mua và dùng luôn và chắc chắn như thế, thì cùng lắm là 3 năm sau bác sẽ đổi xe khi nhận ra chiếc xe mình đang đi không đáp ứng được nhu cầu của mình, của vợ mình, của con mình, bố mẹ mình.
Hãy cân nhắc thật kĩ trước khi xuống tiền. Tiền chưa xuống thì còn suy nghĩ lựa chọn được, tiền đã xuống rồi thì bó tay.
Em đã từng phớt lờ lời khuyên mua xe cỏ rẻ tiền khi lần đầu mua và nếm quả đắng, đừng như em.

Chân thành.
Cái thứ 1 và 2 thì em ko đồng ý lắm. Em lái mới rất thích lái, lái cẩn thận cũng ko lo va quệt. Chẳng may thì đã có bảo hiểm.
Nhưng cái thứ 3 thì chuẩn. Càng trải nghiệm mới càng hiểu bản thân mình muốn j, hợp với cái xe như thế nào.
Em tham gia các diễn đàn gần 1 năm mới mua xe. Tìm hiểu khá kỹ rồi mới mua mazda 3. Nhưng đến giờ cũng thấy hơi tiếc vì đã 1 mực ko chịu nhìn qua xe lướt và gầm cao.
Đc chọn lại có lẽ sẽ mua Tucson lướt cùng tầm tiền.

Hạng B2
30/7/18
171
131
43
Bác chủ thớt nên đặt lịch test drive với tất cả các xe bác nhắm rồi tự chọncho mình chứ hỏi chung chung như này thì mọi người chỉ chia sẻ được cảm nhận riêng của họ mà thôi.
Cảm nhận thực tế của bản thân bao giờ cũng trên hết so với "nghe đồn"
Các dòng xe mới thì xe Nhật và Hàn bây giờ đi 5-7 năm đa số đều không gặp vấn đề gì lớn và cũng ít hư vặt trừ khi ai xui xẻo lắm mới gặp con xe bệnh.

Hạng C
6/9/13
668
923
93
Đồng Nai
Mua xe lần đầu lại là tài mới thì có đi test cũng chẳng cảm nhận được gì, cam đoan với các bác như vậy luôn.

Cho em lạc đè xíu:
Hồi xưa lúc mua xe đầu em định mua con Matiz 2003 tầm 150tr, bà cả ko cho.
Giờ mua lại xe em đòi mua Elantra sport, bả nói mua xe đó về bả ko thèm đi. Kết quả mua Altis, mà cuối cùng về bả cũng ko thèm đi mà lại đòi mua...Matiz cho bả đi.

Kết luận: phàm việc gì trọng đại thì đừng bao giờ làm theo ý vợ :)

Hạng B2
4/7/15
223
253
73
41
:p nếu e như Bác thì sẽ mượn 300 chai mua con xe cũ. Còn 400 chai thì đi kiếm miếng đất nho nhỏ mua để đó. Tầm 3 năm sau bán lời gấp 3 gấp 4 thì mua con xe mới đập hộp.

hehe mình đã từng làm như bác, và đất cũng tăng như bác nói, có điều làm vậy giờ lại ham đất hơn ham xe, có tiền mua đất nên xe cũ vẫn để đi chứ ko đổi. nên bác chủ mà theo con đường này thì cũng ko biết khi nào mới dùng xe mới đc kkk.