Đấu giá biển số xe ô tô; ý kiến các bác thế nào?

• Ủng hộ

Bình chọn: 55 91,7%
  • Không ủng hộ

Bình chọn: 5 8,3%

• Total voters
    60
Hạng B2
31/8/15
218
157
43
34
Wow, thiệt là.....
Bác ơi , có vẻ như Bác phải tìm hiểu kỹ lại luật quản lý công sản cũng như luật đất đai. Nội cái .....Sổ đỏ và sổ Hồng mà Bác bảo cái sổ Đỏ giá gấp đôi cái sổ Hồng mà còn cùng 1 mảnh đất !!!! Tji2 em xin chịu Bác rồi đấy ah. Cái dự luật nầy có nhiều chỗ vớ vẫn như vậy, nên bàn bạc và chia sẻ thì cần rõ ràng và không thiên vị. Em thuộc nhóm lợi ích mà...kkkk.
Thôi chúc Bác vui vẻ, cán bộ nhà nước cũng nên cập nhật kiến thức chứ nhỉ ?
Bác hiểu sổ đỏ và sổ hồng như thế nào, vì từ trước đến nay nó có khá nhiều ý nghĩa
nôm na là khi bác có sổ đỏ là đất giao lâu dài, bác được cấp quyền sử dụng đất đến lúc nào k thích thì thôi.
Sổ hồng thì thường là giấy sở hữu tài sản trên đất thôi, thường là thuê 50 70 năm.
Nó gần giống như cái trường hợp sở hữu biển như trên thôi

Hạng D
18/9/15
2.405
2.774
113
Bác hiểu sổ đỏ và sổ hồng như thế nào, vì từ trước đến nay nó có khá nhiều ý nghĩa
nôm na là khi bác có sổ đỏ là đất giao lâu dài, bác được cấp quyền sử dụng đất đến lúc nào k thích thì thôi.
Sổ hồng thì thường là giấy sở hữu tài sản trên đất thôi, thường là thuê 50 70 năm.
Nó gần giống như cái trường hợp sở hữu biển như trên thôi
Thôi cám ơn Bác , chúc 1 ngày vui vẻ.

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Dù đấu giá hay “xin - cho”, việc quản lý, sử dụng, thu hồi biển số (khi rút hồ sơ, chuyển vùng) xưa nay vẫn vậy.
Các anh chửi cái gì thế nhỉ?

Hạng B2
21/11/15
203
90
28
37
Cơ bản vẫn là chưa thể và không có phương án triển khai khả thi. Không thể nào bóp trym mấy đại ca dc :)

Tập Lái
22/1/16
29
28
13
53
Em thấy nếu triển khai còn nhiều thứ lắm. Sơ bộ là: Như thế nào là đẹp, vì có rất nhiều cách hiểu? Tiền dùng làm gì? Nếu giữ lại biển số thì nếu bán xe phải làm biển số khác à? Ngoài ra sợ ảnh hưởng đến quyền lợi của ai đó trước nay làm người ta không chịu
Nếu đã trả tiền thì đó phải là tài sản,nếu nó là tài sản thì phải dc phép mua bán thì nó mới đc thể hiện rõ nó có giá trị.

Tập Lái
22/1/16
29
28
13
53
Vẫn còn thiếu sót. Còn nhiều người sẽ bấm được số ngẫu nhiên ko nằm trong số trên, vd: 898.99; 686.88; 696.69...
Kinh đc doanh thì mình nghĩ đơn giản,mẫu số này đc bao xiềng thì địa phương tự quyết,cái chính là dòng tiền sẽ đổ về ngân sách chứ không vào túi một số ông có quyền hiện tại.

Tập Lái
22/1/16
29
28
13
53
Tất nhiên là không ổn rồi. Biển đẹp cũng như biển xấu, phải đối xử như nhau và coi là 1 cái biển. Bốc đẹp/ xấu là hên xui. Tự nhiên tách ra biển đẹp rồi mang đấu giá. Chuyện ai nghe..... TL.
Nghệ thuật của kd là biến cái ko phải là hàng hoá mà lại là hàng hoá,bks từ trước đến giừ là độc quyền của các ảnh,nên giờ giữ ra hơi khó.

Tập Lái
22/1/16
29
28
13
53
Anh viết dài mà không hiểu bản chất vấn đề. tài sản công hay tư là tùy quan điểm của từng chính phủ. Cũng giống như tài nguyên đất. Ở nước mình thì đất là của Nhà nước, dân chỉ có quyền sử dụng, k có quyền sở hữu. Còn 1 số nước khác thì có thể đất là tài sản tư.
Quay lại cái biển số, ở nhiều nước thì biển nó gắn liền với tên cá nhân thì người ta được dùng suốt đời, vì thế giá cũng cao. Ở nước mình biển số là gắn với xe, nên đổi xe là phải đổi biển. chính vì thế giá trị cái biển chắc cũng k thể cao như các nước mà cá nhân sở hữu biển số.
Cái vấn đề quản lý biển như này nó vẫn k đổi từ trước đến nay, bây h nó chỉ thay đổi cách cấp biển thôi.
Ơn cái ĐCM nó Bicoin thì để loạn lên,bks là hiện hình có chủ đích mà ko làm nên thành ts để bán thì các bác hiểu,em cũng lạy chúng nó luôn.
Còn riêng em biển ks cái nào cũng giống cái nào ,bác nào thích em sẽ bán luôn,đcm từ cái chẳng là gì mà biến thành tài sản có thực mà các cụ còn lăn tăn,chắc đụng vào miếng ăn của một số ông.

Tập Lái
22/1/16
29
28
13
53
Rồi sau này mở ra một ban bệ nghiên cứu số nào là đẹp số nào là xấu.
Dân ngu cu đen muốn có cái biển gắng lên phải trả một mức giá thấp nhất vì nó đẹp. Như thế vô tình lại chà đạp lên túi dân ngu cu đen một lần nữa.
Ngay ở đâycó nhiều bác nói quan điểm xấu đẹp là tùy từng người nhưng qua cái gương kính của mấy anh nhà mình thì số nào cũng đẹp. Tiền đâu chịu thấu.
Thì bốc tự nhiên,éo ai lấy tiền của bác ,bác thích thì phải giả tiền,ko ai bắt bác phải nộp tiền.
Nhưng cái biển bác đấu giá và biển bác bốc thì đi theo bác cả đời. OK chưa tuỳ bác nhưng ngân sách em thu một mớ,còn bây giờ người # đang thu.

Tập Lái
22/1/16
29
28
13
53
Xin thưa là mình chỉ nói Thêm 1 cái mặt vô lý nữa của việc cấp bs , nó có vài ba điều như thế nầy bác ah. Dài nhưng 1 lần cho rõ ràng.

- Nếu đã là Công sản thì việc cấp phép sử dụng và thu hồi tùy thích....từ phía Nhà nước. Nôm na trong câu chữ nhưng nội hàm chính xác ý nghĩa nó là như vậy phải không ạ ?
Vậy có nghĩa là mọi người đều có quyền ngang nhau trong việc sở hữu cái biển số và được lựa chọn 1 cách ngẫu nhiên và công bằng. Thế nhưng xin thưa với các anh là làm gì có chuyện đó ? Vì 1 cái chỉ cần hơi đẹp , 9 nút , hay lặp 2 con là chủ phải bỏ ra từ 1 cục cho tới hàng tấn tiền nếu biển đó thực sự Đẹp. Vậy tới đây quên cái chuyện Công bằng và Ngẫu nhiên đi nhé.

- thứ đến là nếu đã mua bán thì phải tuân thủ nguyên tắc giao dịch dân sự là giao đủ tiền - nhận hàng và sở hữu. Nhưng bây giờ lại có thêm cái chuyện thu hồi là vì người ta chuyển xe sang địa phương khác ??? Sai thêm 1 lần nữa là vì vô hình chung, cái chữ số trên biển không được công nhận hay nói cách khác nó không có giá trị toàn quốc. Tại sao cứ bắt người địa phương khác sang được tên thì mất số ??? Còn nếu họ chỉ ra tới công chứng, lách bằng vài " thủ thuật " đơn giản để giữ số , thì hóa ra cơ quan chức năng lại thêm phần khó khăn trong quản lý phương tiện giao thông vốn dĩ đã tù mù như cái chuyện xe phải ..chính chủ. Vậy rõ ràng chuyện bỏ tiền ra mua số như thế này chỉ là mua tạm cho vui thì được, nó không phải là hàng hóa. Mà đã không là hàng hóa , thì đấu giá là đấu cái làm sao ? Điều vô lý thứ 2.

- Cuối cùng là các anh nên nghĩ rằng, cái gì luật là luật mà thương mại là thương mại. Đừng làm theo kiểu nếu cần thì " quốc hữu hóa " của người ta. Còn khi mua bán thì áp dụng " kinh tế thị trường". Đã là công sản thì cứ đủ điều kiện thì đượ cấp. Như cơ chế xin - cho. Có vậy thôi. Còn đã mua bán thì người ta bỏ tiền ra để mua, họ có quyền tùy ý sử dụng. Muốn tặng, biếu , làm gì là quyền của họ. Và đã gọi là số đẹp tức đặc biệt thì nó cũng cần có 1 quy chế riêng để người thụ hưởng họ được những đặc quyềnntrong mua bán , sang tên , tương xứng với số tiền họ bỏ ra. Điều nầy đem lại hiệu quả cực kỳ tốt cho ngân sách quốc gia, có thế mà không làm , tranh cãi chuyện cũ , vô ích.
Đúng rồi bác, cũng giống như đất ruộng chuyển đổi thành đất sử dụng lâu dài vậy,đcm chúng nó chần chờ chỉ vì trong vụ này csgt nó đang kiếm quá nhiều luôn mà ngân sách chẳng thu đc đồng éo nào.

• Like
Reactions: Dung Nguyen