Hạng B2
11/12/07
405
12.064
93
Acid uric cao vượt mức triền miên 4-5 năm nay mà chưa thấy bị đau là sao nhỉ?

Như em là em tweak quy trình ngay và luôn, h a đi thử máu, cũng mất 1 ngày, đau đớn, xong ngày hôm sau nó lên cơn gout nặng a cũng uống thuôc thôi.

PP của em là dùng thuốc làm phép thử luôn, nó mới chớm đau a uống 2 liều mà nó hết có nghĩa a bị gout, ko càn thử máu, mà ko hết thì là gân cơ khớp.

Uống 2 liều chả sao đâu, biết rồi thì sẽ dùng các PP khác để hạn chế nó chứ ko ai uống thuốc đó dài hạn cả.

Nếu có khuyên uống giảm đau đỡ thì em chỉ dám khuyên uống Efferalgan Codein thôi. Loại thuốc này khá hiền (nhưng nhớ xin cái toa phía trong hộp đọc cho kỹ).

Thuốc lúc nào cũng là con dao hai lưỡi.

Acid uric cao vượt mức triền miên 4-5 năm nay mà chưa thấy bị đau là sao nhỉ?

Cái này cũng tùy cơ địa anh (nhưng hiếm).
Có ông bạn trên này, ảnh xét nghiệm đường huyết cao, bị rất lâu rồi khg sao. Bữa nọ anh "nứng sảng", sau khi đi khám SK thì được cho toa uống. Về nhà uuống xong thì xém xỉu vì đường huyết dưới ngưỡng nhu cầu của cơ thể ảnh.
(Note là đường huyết cao mà ảnh khỏe như trâu, khi bị vết thương khg hề bị lâu lành)

Mà anh cũng đừng chủ quan quá. Có thể do anh chơi thể thao thường xuyên nên sức khỏe anh tốt. Tuy nhiên, em nhớ mang máng là tuổi anh cũng giống em, bắt đầu đi qua phía bên kia sườn dốc rồi.
Acid uric cao khg chỉ ảnh hưởng khớp thôi đâu. Nó ảnh hưởng cả thận và một số bệnh về chuyển hóa khác. Mà mấy cái bện này nó êm thầm phát triển. Đến khi nó "xì" ra thì "mệt mỏi" lắm.

Anh nên theo dõi sát với BS chuyên môn nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
11/12/07
405
12.064
93
Nếu có khuyên uống giảm đau đỡ thì em chỉ dám khuyên uống Efferalgan Codein thôi. Loại thuốc này khá hiền (nhưng nhớ xin cái toa phía trong hộp đọc cho kỹ).

Thuốc lúc nào cũng là con dao hai lưỡi.

Cái này cũng tùy cơ địa anh (nhưng hiếm).
Có ông bạn trên này, ảnh xét nghiệm đường huyết cao, bị rất lâu rồi khg sao. Bữa nọ anh "nứng sảng", sau khi đi khám SK thì được cho toa uống. Về nhà uuống xong thì xém xỉu vì đường huyết dưới ngưỡng nhu cầu của cơ thể ảnh.
(Note là đường huyết cao mà ảnh khỏe như trâu, khi bị vết thương khg hề bị lâu lành)

Mà anh cũng đừng chủ quan quá. Có thể do anh chơi thể thao thường xuyên nên sức khỏe anh tốt. Tuy nhiên, em nhớ mang máng là tuổi anh cũng giống em, bắt đầu đi qua phía bên kia sườn dốc rồi.
Acid uric cao khg chỉ ảnh hưởng khớp thôi đâu. Nó ảnh hưởng cả thận và một số bệnh về chuyển hóa khác. Mà mấy cái bện này nó êm thầm phát triển. Đến khi nó "xì" ra thì "mệt mỏi" lắm.

Anh nên theo dõi sát với BS chuyên môn nhé.

Rất chính xác, đã qua 50 không ào ào như ngày xưa nữa, cần điều chỉnh để cân bằng chuyển hóa.

• Like
Reactions: bomdien
Hạng D
1/6/11
4.532
8.658
113
13
Thuốc này không biết có tác dụng phụ ,có dược chất gì không , đúng như anh nói lên cơn gout uống 2 viên hết liền. Em ghé nhà thuốc ở đường Nguyễn Trãi mua 100k/ hộp. E bán thuốc dặn thuốc này anh uống ít thôi.
thảo dược lá cây gì không hà,bị hãy uống