Hạng D
15/11/10
2.472
2.609
113
Bác vios_2015 post bài rất lạ !!! Là bác hay ai mượn nick ?!??!?

Trên cao tốc như bác nói nếu xe xi nhan đầy đủ và đủ điều kiện an toàn thì đó là chuyển làn !!!

Còn vượt phải trên CT thì vầy nè: Xe bác đi trên 1 lane và đi sát tim đường (tất nhiên bên trái). Em đi sau bác thấy bên phải có chỗ trống vừa một thân xe. Em vọt lên => vượt phải.

• Like
Reactions: ngotpro
Hạng C
23/9/15
976
1.411
93
45
Bác vios_2015 post bài rất lạ !!! Là bác hay ai mượn nick ?!??!?

Trên cao tốc như bác nói nếu xe xi nhan đầy đủ và đủ điều kiện an toàn thì đó là chuyển làn !!!

Còn vượt phải trên CT thì vầy nè: Xe bác đi trên 1 lane và đi sát tim đường (tất nhiên bên trái). Em đi sau bác thấy bên phải có chỗ trống vừa một thân xe. Em vọt lên => vượt phải.

Thương hiệu của em mà bác.
Chuyển lane: Lane 1 xe chạy chậm, bác xi nhan phải chuyển sang phải, tăng tốc và giữ luôn lane phải, không được lấy lại lane trái.
Vượt phải: Lane 1 xe chạy chậm, bác xi nhan chuyển sang lane phải, tăng tốc, qua mặt xe, đá nhan trái lại, lấy lại lane trái (gọi là xào chẻ).

Hạng D
15/11/10
2.472
2.609
113
Bác vios_2015 khoảng giữa năm ngoái đến giờ có 1-3 topic rất kỳ lạ. Làm hoang mang dư luận ! Em phải đề cao cảnh giác với bác !

P/s: Kẻ thù không từ thủ đoạn nào để phá hoại sự yên bình của chúng ta. Vì vậy chúng ta cần luôn đề cao cảnh giác :D Có khi kẻ thù đã xâm nhập vào hàng ngũ chúng ta để phá hoại đất nước :D

Hạng D
19/7/11
1.795
6.940
113
Em chỉ nói 1 cách để nhận ra đường có 1 lane và nhiều hơn 1 lane cơ giới mỗi chiều thoai.
Nhiều bác thấy vạch 3.1 mà cứ tưởng là đường 2 lane cơ giới nên vượt phải và dính biên bản.
Muốn biết đường 1 hay nhiều lane cơ giới thì nhìn vạch kẻ tim đường, 1 vạch là 1 lane, còn vạch đôi là hai lane cơ giới trở lên.
Em tuyên truyền đâu có sai đâu bác, bác nói em sai chổ nào để em còn sửa nữa. hì hì

Đường 2 chiều mỗi chiều 2 lane. Biển 412 đầu đường quy định ô tô con chỉ đi 1 lane gần con lươn nhất. Anh nào đi ô tô con vào làn thứ 2 (từ con lươn đếm ra) là lỗi sai làn ăn biên bản chuẩn hạp lý.
(Chú ý là không có ai vượt ai ở đây cả)

• Like
Reactions: realman_80
Hạng D
1/9/14
2.303
84.456
113
Sai Gon
Tại hạ xin bái phục, bái phục. :(
Ảnh nói đúng mà,
Luật chỉ định nghĩa vượt: Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, ngoại trừ 1 số trường hợp đặc biệt.
Do đó không có khái niệm vượt phải, nếu xe phía sau chuyển làn qua phải vượt lên xe trước (nhưng phải đảm bảo các quy tắc về signal, tốc độ cho phép,...) thì chỉ gọi là chuyển làn thôi.

Hạng D
15/11/10
2.472
2.609
113
Vượt phải: Lane 1 xe chạy chậm, bác xi nhan chuyển sang lane phải, tăng tốc, qua mặt xe, đá nhan trái lại, lấy lại lane trái (gọi là xào chẻ).

Trong luật có từ "xào chẻ" không bác ? Chỉ em tra cứu thử ? :D

Đang nói vượt phải, đưa xào chẻ vô có vẻ hông liên quan bác ơi :D

Thích thì lập bb lỗi "chè xảo" còn "phải vượt" em hổng ký :D

Hạng C
23/9/15
976
1.411
93
45
Ảnh nói đúng mà,
Luật chỉ định nghĩa vượt: Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, ngoại trừ 1 số trường hợp đặc biệt.
Do đó không có khái niệm vượt phải, nếu xe phía sau chuyển làn qua phải vượt lên xe trước (nhưng phải đảm bảo các quy tắc về signal, tốc độ cho phép,...) thì chỉ gọi là chuyển làn thôi.

CSGT thích điều này đấy bác ạ.

Hạng D
19/7/11
1.795
6.940
113
Thương hiệu của em mà bác.
Chuyển lane: Lane 1 xe chạy chậm, bác xi nhan phải chuyển sang phải, tăng tốc và giữ luôn lane phải, không được lấy lại lane trái.

trong luật không có từ xào chẻ. Chỉ có
1. Chuyển làn, phải đúng quy định vào điều kiện cho phép (đúng làn được đi, có tín hiệu...)
2. Vượt, là vượt bên trái (thường là mượn đường chiều ngược lại), đủ điều kiện an toàn, có tín hiệu, được xe trước nhường đường...

Hạng C
23/9/15
976
1.411
93
45
Trong luật có từ "xào chẻ" không bác ? Chỉ em tra cứu thử ? :D

Đang nói vượt phải, đưa xào chẻ vô có vẻ hông liên quan bác ơi :D

Nói "xào/chẻ" để hiểu theo cách của cánh lái xe.

Bác định nghĩa giùm em vượt phải xe, vượt trái xe, chuyển lane đi mà...em vẫn chưa thông đó.

• Like
Reactions: ngotpro