Tập Lái
19/10/22
7
0
1
33
Các bác cho hỏi, xe em CRV 2.0 2016, hôm nọ em đi thay dầu hộp số ngoài gara họ thay cho em loại dầu dành cho hộp số CVT của Caltex Havoline. Lúc đó em cũng ko để ý lắm, nhưng hôm nay xem lại thì dòng xe này là hộp số tự động 5 cấp.

2 loại dầu này dùng chung với nhau đc ko các bác. Em lái mới, mua xe lại của 1 bác nên cái thì cũng lạ lẫm, nhờ các bác phổ biển kiến thức ạ.

Dầu hộp số CVT và ATF dùng chung có được không?
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/10/12
2.181
3.508
113
Rồi xong, thằng gara làm ăn sống nhăn!
2 loại dầu khác nhau ạh!
Atf dot 3!

Tập Lái
19/10/22
7
0
1
33
Chán lắm bác ạ, ra gara khiếu nại nó đang cãi là dầu CVT cao cấp hơn ATF nên dùng càng tốt.

Hạng D
8/4/12
2.333
7.311
113
Chán lắm bác ạ, ra gara khiếu nại nó đang cãi là dầu CVT cao cấp hơn ATF nên dùng càng tốt.
Đúng là dầu hs CVT đắt hơn dầu hs AT nhưng cấu tạo 2 hs này quá khác nhau nên thông số dầu và tính năng của dầu cũng khác nhau. Bản thân dầu hs MT và AT là đã khác nhau rồi, ko dùng chung đc. Đắt hơn chưa chắc là dùng đc. Em nghĩ là bác nên qua chổ khác hoặc vào hãng hỏi xem, nếu họ tư vấn thay lại thì nên thay lại loại dầu hs AT bác ạ, thà tốn 1 ít còn đỡ hơn là dùng thời gian, nhỡ ko may ảnh hưởng đến hs thì lúc đấy mới thực sự lục tốn. Hộp số cũng vài chục triệu chứ ko hề rẻ.

Tập Lái
19/10/22
7
0
1
33
Cảm ơn các bác, em đã qua hãng thay lại rồi ạ. Dầu hộp số hãng họ khuyến cáo phải rất cẩn thận, thay đúng thông số ko thì có khả năng làm hỏng hộp số. Còn dầu máy thì ko quá trong trọng, ko thay phải dầu đểu là đc.

Hạng C
20/1/13
859
40.742
93
31
Cảm ơn các bác, em đã qua hãng thay lại rồi ạ. Dầu hộp số hãng họ khuyến cáo phải rất cẩn thận, thay đúng thông số ko thì có khả năng làm hỏng hộp số. Còn dầu máy thì ko quá trong trọng, ko thay phải dầu đểu là đc.
những gì đụng đến phần máy, nên vào hãng. tiếc tiền vào gara cùi bắp lại ôm lo.

Hạng D
5/1/10
2.794
16.458
113

What Happens if You Use the Wrong Transmission Fluid​

The most common situation where the wrong transmission fluid is used is in the case of using automatic transmission fluid in place of variable transmission fluid and vice versa. Adding ATF to a to a CVT will eventually result in the death of your transmission.

• Haha
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp

Que se passe-t-il si vous utilisez le mauvais liquide de transmission​

La situation la plus courante où le mauvais liquide de transmission est utilisé est dans le cas de l'utilisation d'un liquide de transmission automatique à la place d'un liquide de transmission variable et vice versa. L'ajout d'ATF à une CVT entraînera éventuellement la mort de votre transmission.

Bác Metro rảnh nhỉ, chừng nào bay đây ....

• Like
  • Haha
Reactions: lankhanh3 and METRO