Hạng B1
1/3/16
70
156
33
Gửi các ace,
hôm nay nhà em và em có đi gặp 1 số phụ huynh hoc sinh và hoc sinh đã và đang học tiếng Anh để xin tham quan cơ ngơi của các ac ấy nhằm có cái nhìn trước khi xây nhà mới lần đầu. Trong khi nói chuyện, nhà em có trao đổi với các phụ huynh về việc học cua con cháu thì phát hiện ra nhiều vấn đề.
hiện nay, có rất nhiều cha mẹ ko có nhiều tiền mà có rất rất nhiều tiền nhưng lại chưa biết đầu tư cho con học. Phần lớn các ac ấy cứ nghĩ cho con hoc trường quốc tế, cho học giáo viên nước ngoài là con mình sẽ giỏi. Đó là 1 suy nghĩ sai lầm.
vì sao?
em xin giải thích như thế này.
các bác cứ nhìn lại xem anh em trong nhà cùng cha cùng mẹ nhưng rõ ràng ko phải ai cũng giỏi như ai pk ạ? Cho nên, con các bác cũng thế, đã là khác cha khác mẹ rồi nên sự khác biệt càng lớn. Tại sao có nhiều cháu hoc trường làng mà vẫn cứ giỏi. Em đã làm sinh Trắc dấu vân tay cho con em rồi nên em biết, con em sẽ có khiếu trong linh vực nào mà định hướng con đi theo hướng đó, còn những lĩnh vực khác con ko có khiếu thì phải học cái gì để giúp con cải thiện hơn chứ đừng mơ con giỏi trong linh vực nay. Do đó, môi trường (thầy ) chỉ chiếm 40% trong việc quyết định con có thành công hay không, 40% là của học sinh (tức sự hợp tác, chạm chỉ luyện tập...) và 20% là sự theo sát (có kiểm soát, trao đổi với thầy cô thường xuyên để kịp thời có phương án nếu có bất kỳ vấn đề gì xảy ra).
Có em sinh viên trường quốc tế nửa chừng (dạy cả 2 ngôn ngữ Việt và Anh) có yêu cầu Ielts 6.0 trong đó reading phải được 6.0 mà đã đi thi 5 lần mặc dù đã học trung tâm có các giám khảo Ielts dạy nhưng khi vào thi các giám khảo đó thấy mặt thì đuổi sang phòng khác thi thì kết quả vẫn reading 4.5. Như vậy, có 2 vấn đề đặt ra, đó là :
1/ đã học giáo viên nước ngoài (giám khảo thi Ielts) mà vẫn ko giải quyết được vướng mắc, khó khăn cua bạn ấy.
2/ có học giám khảo thì khi thi họ cũng ko vì tình riêng mà bỏ qua, hay vớt vát như kiểu Việt Nam nhé.
cuối cùng, hết đường phải sang nhà em (người Việt, dạy chay ko có 1 giáo trình cụ thể mà là sự phối hợp cua nhiều giáo trình và sau gần 20 năm trong nghề) Xin lỗi mọi người em hơi quảng cáo chút nhưng đó là sự thực vì người thầy giỏi là người nhìn thấy được điểm yếu của hoc trò và biết được tại sao học trò sai, và như vậy sửa sai và hướng dẫn hoc trò làm đúng như thế nào? Nhà em đã làm được điều đó khi mà em sinh viên đó đã thi được reading 6.0 và bay giờ em đó thần tượng nhà em sau rất nhiều ngày lê la các trung tâm học phí cao mà ko đạt được mục đích.
thôi, nói lan man lạc đề chút. Tóm lại, cha mẹ nhiều khi ko biết và chỉ cho tiền con đóng học phí mà cả con cũng ko biết để đến khi mất 1 mớ tiền mới ngộ ra.
chẳng hạn, có em hoc sinh kia vì cha mẹ ưng má du hoc bắt con qua nước ngoài học tiếng Anh, đóng 15k đô và được học mãi cho đến khi thi đậu, khi nào ko đạt thì họ trả lại 50% hoc phí. Cuối cùng sau 1 năm ko được phải về lại Việt Nam rồi đến nhà em học 3-4 khoá mất 50 triệu thi đạt yêu cầu. Như vậy, cắt lỗ được 100 triệu do được trả 59% học phí và chỉ trả 50 triệu cho nhà em.
Do đó, các em các mẹ các bố đừng có ham cái vụ học phí trọn gói, học mãi đến khi đạt thì liệu cha mẹ,con cái có đủ kiên nhẫn chờ con mình già ko? Nhằm đã gặp khá nhiều trường hợp này rồi, đúng là tiền mất tật mang nhé.
còn về việc cho các em bé học tiếng Anh, mình nghĩ ko nên cho cháu học quá sớm, tầm 5-6 tuổi là bắt đầu thì được chứ đừng nên cho con đến các trung tâm. Con của bạn mình hoc các trung tam lớn, học phí đắt tiền nhưng lại thua con minh, giờ cháu học lớp 3 nhưng đã thi đậu Flyers và chuẩn bị hè này sẽ thi KET. Các cháu đi học ở các trung tâm khác về thường khoe và nói "bố ơi, mẹ ơi con thích đi học tiếng Anh ở trung tâm X" và ba mẹ thấy vui và tưởng con minh ham học tiếng Anh. Xin thưa ko có ham học mà ham chơi đó ạ, vì vào trong đó hoc rất ít chơi nhiều lắm. Kết quả gần cuối cấp qua nhà em cầu cứu, với những bạn này cứu được nhưng ko thể bay cao được vì đã quen được chơi và vào lớp nhà em sẽ hơi đuối vì ko quen và ko theo từ đầu.
nhà m dạy học là chính, chơi vẫn là học vì đó là những trò chơi ganh đua, thi đấu để luyện từ chỉ với cái bảng và cây bút thôi mà ko có phụ kiện gì khác vì như thế sẽ là sao nhãng sự tập trung cua các em.
ai có cao kiến gì thêm thì chia sẻ và góp ý, vì quan điểm của em em vẫn chưa cho rằng hoàn toànđúng nên rất mong sự góp ý, chia sẻ có văn minh để chúng ta và con chúng ta cùng tiến bộ đê ko hổ thẹn khi mà ko đạt được mục tiêu "con hơn cha là nhà có phúc".

Hạng B2
13/7/11
280
183
28
39
sao chưa thấy gọi là đầu tư ? cái bác đang nói chỉ là phương pháp học và tư duy ,vẫn chưa hiểu mục đích của bác

Hạng B1
1/3/16
70
156
33
sao chưa thấy gọi là đầu tư ? cái bác đang nói chỉ là phương pháp học và tư duy ,vẫn chưa hiểu mục đích của bác
Hihi, bác đầu tư tiếng Anh trước rồi mới tính tiếp.như con nhà em, giờ đã làm sinh trắc vân tay cho con , biết ưu nhược và ngành nghề phù hợp với con rồi nhưng em vẫn cho cháu học những món khác để cải thiện kỹ năng yếu. Biết để sau náy ko áp đặt và ko kỳ vọng quá sẽ gây áp lực cho con.
Chứ như em ngày xưa ba mẹ coi thường tiếng Anh nên giờ học ko bằng co nít học vì khó vô quá. Mà tiếng Anh là cầu nối cho mọi vấn đề, em cứ ba cọc ba đồng vì thiếu mỗi cái tiếng Anh.
còn đầu tư sau này khi con lớn thì phải từ từ bác ạ, bác ko thể chọn nghề nghiệp cho con được, rồi cháu ko thích lại bỏ ngang thì khổ tâm cả 2.

Hạng C
30/11/07
754
355
63
53
Hihi, bác đầu tư tiếng Anh trước rồi mới tính tiếp.như con nhà em, giờ đã làm sinh trắc vân tay cho con , biết ưu nhược và ngành nghề phù hợp với con rồi nhưng em vẫn cho cháu học những món khác để cải thiện kỹ năng yếu. Biết để sau náy ko áp đặt và ko kỳ vọng quá sẽ gây áp lực cho con.
Chứ như em ngày xưa ba mẹ coi thường tiếng Anh nên giờ học ko bằng co nít học vì khó vô quá. Mà tiếng Anh là cầu nối cho mọi vấn đề, em cứ ba cọc ba đồng vì thiếu mỗi cái tiếng Anh.
còn đầu tư sau này khi con lớn thì phải từ từ bác ạ, bác ko thể chọn nghề nghiệp cho con được, rồi cháu ko thích lại bỏ ngang thì khổ tâm cả 2.
Báo giá sinh trắc ngay và luôn đi chủ thớt :3dcuoi:

Hạng B1
1/3/16
70
156
33
Báo giá sinh trắc ngay và luôn đi chủ thớt :3dcuoi:
Ko nhà em ko làm dịch vụ sinh Trắc vân tay, nhà em dạy tiếng Ánh chuyên luyện Ielts cho các em hoc trường quốc tế hay cần để du hoc, làm nghiên cứu sau đại hoc ở nước ngoài bác ạ.
sinh Trắc vân tay hiện có nhiều đại lý giá cả vô chừng 2 triệu cung có mà 3 triệu cung có bác nao giàu thử lam 2 noi xem sao, em lam ở đại lý Q3 giá 3,1 chia giảm con 2,6 chai. 2 mẹ con hết 5,2 chai. Nhờ thế giờ em hết khác khe với con em rồi, 2 mẹ con hợp tác hơn ngay xưa bác ạ.

Hạng C
30/11/07
754
355
63
53
Ko nhà em ko làm dịch vụ sinh Trắc vân tay, nhà em dạy tiếng Ánh chuyên luyện Ielts cho các em hoc trường quốc tế hay cần để du hoc, làm nghiên cứu sau đại hoc ở nước ngoài bác ạ.
sinh Trắc vân tay hiện có nhiều đại lý giá cả vô chừng 2 triệu cung có mà 3 triệu cung có bác nao giàu thử lam 2 noi xem sao, em lam ở đại lý Q3 giá 3,1 chia giảm con 2,6 chai. 2 mẹ con hết 5,2 chai. Nhờ thế giờ em hết khác khe với con em rồi, 2 mẹ con hợp tác hơn ngay xưa bác ạ.
Vậy báo giá dạy thêm cho em đi bác ( 2 đứa 12-10) (nếu ko tiện thì spam vào chổ kín cho mình nhé )

• Like
Reactions: tealinh
Hạng B1
1/3/16
70
156
33
Vậy báo giá dạy thêm cho em đi bác ( 2 đứa 12-10) (nếu ko tiện thì spam vào chổ kín cho mình nhé )
Bác đã cho cháu học tiếng Anh ở đâu chưa ạ? Mà con bác đang hoc trường nào thế? Học bên nhà em thì ko thể chơi chơi như các trung tâm lớn hiện nay đâu bác nhé, có mục tiêu đàng hoàng nên chỉ được chơi trong thời gian giải lao 10 phút thôi bác ạ.
nhà rm mục tiêu cho các cháu thi các chứng chỉ cua Cambridge (starters, Movers, Flyers, KET, PET) để có nền tảng thi Ielts nén ko dạy theo chương trinh sách giáo khoa nhưng đảm bảo con hihi tốt tiếng Anh hơn sau 1-2 khoá học vì xây nhà phải xây từ mong, chậm nhưng chắc bác ạ. Nếu bác quan tâm em sẽ inbox thêm và học phí ko thể rẻ, gần bằng ILA, Bristish Council,..
nhà em ko đến tận nhà kèm đâu ạ, nếu hoc thì sẽ học ở Trương Định, Q3 ạ.

Tập Lái
31/3/16
23
21
3
66
Bác đã cho cháu học tiếng Anh ở đâu chưa ạ? Mà con bác đang hoc trường nào thế? Học bên nhà em thì ko thể chơi chơi như các trung tâm lớn hiện nay đâu bác nhé, có mục tiêu đàng hoàng nên chỉ được chơi trong thời gian giải lao 10 phút thôi bác ạ.
nhà rm mục tiêu cho các cháu thi các chứng chỉ cua Cambridge (starters, Movers, Flyers, KET, PET) để có nền tảng thi Ielts nén ko dạy theo chương trinh sách giáo khoa nhưng đảm bảo con hihi tốt tiếng Anh hơn sau 1-2 khoá học vì xây nhà phải xây từ mong, chậm nhưng chắc bác ạ. Nếu bác quan tâm em sẽ inbox thêm và học phí ko thể rẻ, gần bằng ILA, Bristish Council,..
nhà em ko đến tận nhà kèm đâu ạ, nếu hoc thì sẽ học ở Trương Định, Q3 ạ.
Mình có đứa cháu trai 7 tuổi , muốn cho theo bạn học tiếng Anh. cho xin lịch học và chi phí vào inbox nhé. tks bạn.

Hạng B1
1/3/16
70
156
33
Mình có đứa cháu trai 7 tuổi , muốn cho theo bạn học tiếng Anh. cho xin lịch học và chi phí vào inbox nhé. tks bạn.
Em đã inbox cho bác, mấy bữa nay em ko vào mạng được nén trả lời trễ ạ.

Hạng B1
4/6/12
60
212
33
41
Tôi thì ủng hộ anh nhà mợ cho ra lò càng nhiều học sinh giỏi càng tốt. Hình như tôi với mợ cùng bên khu Cityland. Tôi thì học chuyên từ bé đến lúc không học đc nữa. Thi chứng chỉ để đủ dk học ở nước ngoài cũng thi rồi, ôn đủ cả. Con cũng học trường quốc tế mặc dù còn nhỏ. Tôi nghĩ mợ nói cũng đúng nhưng với riêng cá nhân tôi thì tôi hài lòng về tiếng Anh của cháu nhà tôi về sự tự nhiên, phản xạ, phát âm,..mặc dù đúng là có thể nếu cháu đi thi điểm sẽ chưa cao. Hơn cả chúc anh chị có 1 kế hoạch để có đầu ra chất lượng tốt nhất.
À trường công thì tôi thấy không phải tất cả nhưng càng ngày càng có nhiều vấn đề không theo kịp giáo dục hiện đại.

• Like
Reactions: tealinh