Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
26/5/14
0
0
0
46
Hiện nay, mình đang quan tâm đến lĩnh vực đầu tư: Phòng trọ cho thuê tại các quận Vùng ven TP.HCM(vì trong quận trung tâm mình không đủ tiền). Không biết ở diễn đàn mình có bác nào đã đầu tư vụ này chưa? Nếu có, các bác cho mình vài lời khuyên để có nên lao vào hay không? (Cảm ơn các bác trước). Mình cũng đang thắc mắc:
- Quận huyện nào sẽ đầu tư tốt phòng trọ cho thuê?
- Cách điều hành, quản lý như thế nào?
Rất mong nhận được thông tin từ các bác.

Hạng B2
13/5/13
368
709
93
Đang có tình trạng dư thừa phòng rồi nhé bác, cả trung tâm lẫn ngoại thành. Phải khảo sát kỹ chứ không ngon ăn như xưa đâu. Bác chịu khó tìm trong OSFI nhiều chủ đề tương tự lắm

Tập Lái
8/9/11
2
1
3
Hiện nay, mình đang quan tâm đến lĩnh vực đầu tư: Phòng trọ cho thuê tại các quận Vùng ven TP.HCM(vì trong quận trung tâm mình không đủ tiền). Không biết ở diễn đàn mình có bác nào đã đầu tư vụ này chưa? Nếu có, các bác cho mình vài lời khuyên để có nên lao vào hay không? (Cảm ơn các bác trước). Mình cũng đang thắc mắc:
- Quận huyện nào sẽ đầu tư tốt phòng trọ cho thuê?
- Cách điều hành, quản lý như thế nào?
Rất mong nhận được thông tin từ các bác.

Bạn định thuê đất xây lên, hay thuê nhà có sẵn kết cấu để kinh doanh, hay mua đất xây phòng trọ. Mỗi cách đều có hình thức kinh doanh khác nhau và tất nhiên lợi nhuận khác nhau. Nói rõ dễ tư vấn hơn
Mình đã kinh doanh phòng trọ ở sài gòn rồi (thuê nhà có kết cấu sẵn cho thuê lại) và làm dạng cao cấp. Khá tốt.

Tập Lái
10/4/13
21
6
3
42
Bạn định thuê đất xây lên, hay thuê nhà có sẵn kết cấu để kinh doanh, hay mua đất xây phòng trọ. Mỗi cách đều có hình thức kinh doanh khác nhau và tất nhiên lợi nhuận khác nhau. Nói rõ dễ tư vấn hơn
Mình đã kinh doanh phòng trọ ở sài gòn rồi (thuê nhà có kết cấu sẵn cho thuê lại) và làm dạng cao cấp. Khá tốt.

@bucthutinh229: Bạn có thể chia sẽ hơn chút về loại hình kinh doanh của bạn hiện giờ không ạ? Vi dụ, vốn đầu tư, khu vực nào, quản lý ra sao, bao lâu thi thu hồi vốn được. Mình cũng suy nghĩ về việc kinh doanh phòng trọ lâu nay, nhưng sau khi tính toán thấy chi phí bỏ ra cho BDS (mua) và xây dựng cao quá, thời gian huề vốn lâu, quản lý phức tạp (mua ở xa)...
Rất mong được hồi âm, cảm ơn nhiều.

Hạng B2
18/6/11
231
192
43
Germany
Mấy bác thích đầu tư phòng trọ ở SG thì vào link này nhé, mọi người bàn tán nhiều trong đó rồi.

http://www.otosaigon.com/threads/xa...-phong-thue-chon-pa-nao.8328725/#.U4gx-Pl0yaQ

Nói chung là đừng tính tiền mua đất vào chi phí bỏ ra. Nếu tính thế thì chẳng ai làm vì lỗ chổng vó. Đất thì để nó tự lên giá thôi. Nên thường là những người có đất sẵn mới làm trò này để tận dụng đất trống. Còn bác nào tiền tươi thóc thật bỏ ra mua đất xây nhà cho thuê thì hơi khó.

Tập Lái
8/9/11
2
1
3
@bucthutinh229: Bạn có thể chia sẽ hơn chút về loại hình kinh doanh của bạn hiện giờ không ạ? Vi dụ, vốn đầu tư, khu vực nào, quản lý ra sao, bao lâu thi thu hồi vốn được. Mình cũng suy nghĩ về việc kinh doanh phòng trọ lâu nay, nhưng sau khi tính toán thấy chi phí bỏ ra cho BDS (mua) và xây dựng cao quá, thời gian huề vốn lâu, quản lý phức tạp (mua ở xa)...
Rất mong được hồi âm, cảm ơn nhiều.
Hiện nay có nhiều bạn đang làm mô hình nhà trọ theo dạng chuỗi nhượng quyền ví dụ Bigland, Happy Home, họ cũng thuê nhà rồi đầu tư cho thuê lại, họ đầu tư thực sự nghiêm túc về vốn cũng như kiến thức, lợi nhuận không những ở phòng trọ mà còn về chi phí nhượng quyền của các nhà đầu tư, nếu bạn thực sự muốn làm mình sẽ cho bạn Contact của của bác đó. Họ sẽ tìm nhà và tính phương pháp lợi nhuận cho bạn.

Riêng bản thân mình thì làm bên Cô Bắc, Phú Nhuận, mình may mắn kiếm được nhà xây theo kiểu khách sạn đẹp và mới cứng 100%. CHủ nhà đầu tư, mình chỉ vào kinh doanh. Giá thuê 35tr/tháng. Gồm 11 phòng. Trung bình cho thuê 200-230 USD/ phòng. (các chi phí khác tính riêng). Khu vực bếp nấu riêng. Nên kiếm thêm người nhà trông coi vì vừa kỹ vừa an tâm. Khách thuê tầm cao họ đòi hỏi nhiều, mình phải vừa kỹ và vừa tâm lý, tạo điều kiện thoải mái cho họ. Khách đa số đăng chotot.vn hoặc trang nước ngoài, môi giới cũng có. Đó là cách làm đơn giản không đầu tư nên 1 năm là đủ rồi.
Làm cách như mình thì tìm nhà khá lâu mất 3- 4 tháng mới được ưng ý.

Tập Lái
10/4/13
21
6
3
42
Hiện nay có nhiều bạn đang làm mô hình nhà trọ theo dạng chuỗi nhượng quyền ví dụ Bigland, Happy Home, họ cũng thuê nhà rồi đầu tư cho thuê lại, họ đầu tư thực sự nghiêm túc về vốn cũng như kiến thức, lợi nhuận không những ở phòng trọ mà còn về chi phí nhượng quyền của các nhà đầu tư, nếu bạn thực sự muốn làm mình sẽ cho bạn Contact của của bác đó. Họ sẽ tìm nhà và tính phương pháp lợi nhuận cho bạn.

Riêng bản thân mình thì làm bên Cô Bắc, Phú Nhuận, mình may mắn kiếm được nhà xây theo kiểu khách sạn đẹp và mới cứng 100%. CHủ nhà đầu tư, mình chỉ vào kinh doanh. Giá thuê 35tr/tháng. Gồm 11 phòng. Trung bình cho thuê 200-230 USD/ phòng. (các chi phí khác tính riêng). Khu vực bếp nấu riêng. Nên kiếm thêm người nhà trông coi vì vừa kỹ vừa an tâm. Khách thuê tầm cao họ đòi hỏi nhiều, mình phải vừa kỹ và vừa tâm lý, tạo điều kiện thoải mái cho họ. Khách đa số đăng chotot.vn hoặc trang nước ngoài, môi giới cũng có. Đó là cách làm đơn giản không đầu tư nên 1 năm là đủ rồi.
Làm cách như mình thì tìm nhà khá lâu mất 3- 4 tháng mới được ưng ý.

Cảm ơn những thông tin chi tiết của bác. Đúng là phải có người nhà quản lý mới làm mấy vụ này được. Em cũng chưa quyết định bây giờ nên không dám xin số vội.

Tập Lái
8/9/11
2
1
3
Cảm ơn những thông tin chi tiết của bác. Đúng là phải có người nhà quản lý mới làm mấy vụ này được. Em cũng chưa quyết định bây giờ nên không dám xin số vội.
Khi nào cần hú em, em dẫn đi coi mấy mô hình của bạn bè em làm cho an tâm. Đầu tư này ngó đơn giản mà cũng phức tạp lắm, nhất là thuê nhà thì phải làm kỹ hợp đồng, vì mình còn làm liên lụy tới rất nhiều người thuê phòng của mình nữa. Mình KD nhưng cũng cần có tâm, nhiều khi mình làm nhiều người ra đường ở mà ko biết vì sao, hihi.

• Like
Reactions: AB13_81
Tập Lái
30/6/13
1
56
28
TPHCM
Đang có tình trạng dư thừa phòng rồi nhé bác, cả trung tâm lẫn ngoại thành. Phải khảo sát kỹ chứ không ngon ăn như xưa đâu. Bác chịu khó tìm trong OSFI nhiều chủ đề tương tự lắm

Khi kinh tế phát triển, cơ hội đầu tư kinh doanh cho tỉ suất LN cao có khắp nơi, thì it nhà đầu tư chịu bỏ tiền đầu tư xây phòng trọ, nhà trọ vì tỉ suất LN thấp, vốn nhiều, phức tạp khó quản lý, môi trường kinh doanh không dễ chịu chút nào... Nhưng khi kinh tế èo uột, người kinh doanh không còn nhiều cơ hội hấp dẫn vơi LN cao nữa, thu nhập bị teo bớt, quay qua tận dụng nguồn lực sẵn có như nhà, đất, tài sản để dành, xưởng dư thừa do thu hẹp SX...làm nhà trọ đưa vào khai thác. Loại này mọc thêm khá nhiều trong 2 năm trở lại đây, gây tăng cung đáng kể, có dấu hiệu sẽ bão hòa cung/cầu như bác thấy.

Hóa ra kinh tế suy cũng có mặt tích cực :), ít ra là giúp SG tăng thêm tổng diện tích sàn nhà ở bình dân, thêm cơ hội lựa chọn cho người lao động, giảm bớt phần nào áp lực nhà ở giá rẻ.
Bác nào làm mảng này bây giờ muốn cạnh tranh thì vẫn còn cơ hội, đó là cho ra sản phẩm nhiều tiện ích hơn với giá mềm và cần tôn trọng khách hàng hơn.

Status
Không mở trả lời sau này.