Hạng C
19/4/19
595
541
96
40
Không cấm các bác ạ, khu em đường bị cấm đậu xe theo ngày chẵn/lẻ, nên mọi người đều cho xe lên lề đậu cả và chẳng bị ai hỏi thăm.

Hạng D
4/7/09
4.242
7.243
113
Sài Gòn
Lúc trc đi Mỹ tho uống cf, ông bạn kêu đậu xe trên vỉa hè. Nói là ca cho đậu.

Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
Nói tóm lại đơn giản cho dễ hiểu VÀ DỄ ÁP DỤNG là như thế này:
  1. Đường BỘ trong điều 18 là đường ngoài khu đô thị, ngoài khu dân cư. Xe phải dừng, đỗ ở lề đường rộng, khu đất trống ven đường. Khi đường BỘ ko có vĩa hè, lề đường hoặc vĩa hè quá hẹp thì dừng đỗ sát lòng đường.
  2. Đường PHỐ trong điều 19 là đường trong đô thị hay khu dân cư. Xe chỉ được dừng đỗ sát lòng đường hay trên hè phố theo qui định của từng đô thị.
  3. Qui định của tp HCM và đa số độ thị là cấm để xe trên hè phố.
  4. Khi nào thấy có biển này thì được đỗ lấn hè phố 1 chút.
  5. View attachment 2135832
Bác nói có dẫn chứng không? Hay bác suy diễn? Luật nào giải thích đường bộ là đường ngoài đô thị còn đường phố là đường trong đô thị?

Hạng C
3/1/10
848
7.262
93
2. Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.

Chết cha, em cứ nghĩ nó cấm cả đậu chỗ trạm bus (kẻ vạch vàng) mà sao đây không ghi nhỉ? SG thường xuyên nhìn thấy mấy thằng đầu đất dừng/đậu ở trạm xe bus mà ngứa mắt.

Hạng C
3/1/10
848
7.262
93
Anh luận đủ 3 cái in đậm xem nó có chỗ nào cấm đậu trên vỉa hè không? Nó chỉ bảo là không được đậu trái qui định, vậy qui định nào? Anh dẫn cái qui định ấy ra cho em là em phục sát đất, còn nếu có qui định của Phường thì làm ơn cho đại chúng biết giùm.

Em đồng ý cái này, luật như ccc ấy, điều luật gần nhất để xử mà còn ghi kiểu để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật; là thế đéo nào, quy định của pháp luật là quy định nào?

• Like
Reactions: Nttoan26
Hạng C
9/4/18
637
509
118
35
@Trai_Lang_Thang
Mệt anh quá, anh hơi cùn câu chữ rồi. Chạy xe trên đường bộ thì đỗ trên đường, không lẽ đỗ trên trời hay dưới nước.
Ai cũng hiểu 1 đằng, riêng anh cố bẻ nó thành 1 nẻo Thôi thì thử đậu trên lề rồi cãi với CSGT khi bị phạt 1 lần đi.

Đọc cái nghị định của bác, mình cũng ko thấy chỗ nào nói cấm đậu vỉa hè cả, chỉ nói cấm đậu vỉa hè trái qui định, mà qui định quần què gì thì ko thấy đề cập, còn điều số 1 chỉ qui định đỗ xe dưới lòng đường ntn cho đúng thôi

Hạng C
9/4/18
637
509
118
35
Em đi uống cà phê thấy khu Q1 CA đi quay mấy xe đậu trên lề hoài anh ơi, chắc họ thấy xe đẹp quay chơi cho vui thôi mà vì em thấy đâu có bảng cấm dừng đậu.
nó phạt là 1 chiện, luật có cấm ko là 1 chiện khác, ở VN xài luật rừng mà cứ hỏi:)

Hạng C
9/4/18
637
509
118
35
có mấy bác tào lao cứ nói "ko cấm CA nó phạt làm chi" hoặc "có thằng bị phạt rồi". Bộ CA nó phạt có nghĩa là nó làm đúng và mình làm sai luật sao ? Vậy sinh ra nghề luật sư làm chi, tào lao hết xức

• Like
Reactions: nintiendo
Hạng D
23/10/18
1.131
23.222
113
40
Bác nói có dẫn chứng không? Hay bác suy diễn? Luật nào giải thích đường bộ là đường ngoài đô thị còn đường phố là đường trong đô thị?
Theo mình hiểu "đường bộ" là bao gồm cả "đường ngoài đô thị" và "đường trong đô thị", đường ngoài đô thị gọi là đường ngoài đô thị, đường trong đô thị thì gọi là đường phố. 2 loại đường trên chịu những quy định của đường bộ như không được đi ngược chiều, không được chở số người quá quy định, không được chở quá tải... Ngoài ra đường trong đô thị và ngoài đô thị sẽ có những quy định riêng phù hợp cho từng loại đường, ví như tốc độ giới hạn, quy định về dừng đỗ. Quay lại chủ đề chính của chủ thớt, ngày trước luật khá mập mờ, ví như vụ quay đầu hay rẽ trái đối với giao thông, đăng ký kinh doanh đối với doanh nghiệp. Sau này cứ cái gì luật không cấm thì mình có quyền làm
Ps:Viết dài mà chẳng đâu vào đâu, mong mọi người thông cảm.... :) :) :)

Hạng D
6/3/08
3.923
7.691
113
Sàigòn
Em đồng ý cái này, luật như ccc ấy, điều luật gần nhất để xử mà còn ghi kiểu để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật; là thế đéo nào, quy định của pháp luật là quy định nào?

quy định của luật giao thông đường bộ là không được đậu xe trên vỉa hè (hè phố) trái quy định của pl. Tức nếu không có quy định nào khác (như quy định của ubnd tp hanoi như bác nào đã quoted phía trên) thì mặc nhiên là không được.