Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Dây seat belt không thu vào

Tập Lái
11/10/13
14
1
3
Premacy nhà em cũng bị seatbelt bên tài, em đã thử dùng RP7 nhưng không hiệu quả, còn đổi cuộn dây thì em không biết cách tháo từ ghế sau. Bác nào biết gara chuyên về seatbelt chỉ em với.
Cám ơn các bác nhiều.

MDF confirmed
Hạng C
20/3/07
754
25
28
Cần Thơ
nguybadien nói:
Premacy nhà em cũng bị seatbelt bên tài, em đã thử dùng RP7 nhưng không hiệu quả, còn đổi cuộn dây thì em không biết cách tháo từ ghế sau. Bác nào biết gara chuyên về seatbelt chỉ em với.
Cám ơn các bác nhiều.
Bác ở đâu mới biết đường chỉ chứ
nhưng mấy cái này gara nào cũng làm được mà

Tập Lái
11/10/13
14
1
3
em ở đường Thạch Lam, Q.Tân Phú, TP.HCM, em tới mấy gara gần nhà họ nói nên đến chỗ nào chuyên sửa seatbelt để làm, chắc chưa có kinh nghiệm sửa seatbelt nên họ nói thế.

Hạng B2
15/8/17
291
46
28
Quận 2, Tp.hô chí minh
Thông thường loại xe này seatbelt ít hư lắm, chỉ bị dãn dây cót thôi. Xe mình cũng vậy, đem ra thợ bảo hư, thay 2 cái luôn, mỗi cái 420k thì kéo được. Tuy nhiên dây đai khác màu, bảo thợ thay dây cũ thi em nó không dám mở. Mình lấy seatbelt cũ ra kiểm tra, mất 1 buổi thì nắm được nguyên lý hoạt động. Nguyên nhân dây đai không thu vào hết là do dây cót (dây thiều) không đủ căng. Mình tháo ốc hộp đựng dây cót, hơi kéo ra ngoài một chút ra khỏi gờ rồi cầm nó xoay nhẹ tay ngược chiều kim đồng hồ, khi nào cảm thấy cứng thì thôi, đóng lại, xiết ốc là ok. Minh làm xong ra tiệm bảo thợ tháo 2 cái seatbelt mới ra (đồ Trung quốc) gắn 2 cái cũ vào lại xài cực ngon. Mấy em thợ hỏi anh sửa ở đâu hay vậy, mình chỉ cười.

Tập Lái
29/7/18
16
0
1
35
Thông thường loại xe này seatbelt ít hư lắm, chỉ bị dãn dây cót thôi. Xe mình cũng vậy, đem ra thợ bảo hư, thay 2 cái luôn, mỗi cái 420k thì kéo được. Tuy nhiên dây đai khác màu, bảo thợ thay dây cũ thi em nó không dám mở. Mình lấy seatbelt cũ ra kiểm tra, mất 1 buổi thì nắm được nguyên lý hoạt động. Nguyên nhân dây đai không thu vào hết là do dây cót (dây thiều) không đủ căng. Mình tháo ốc hộp đựng dây cót, hơi kéo ra ngoài một chút ra khỏi gờ rồi cầm nó xoay nhẹ tay ngược chiều kim đồng hồ, khi nào cảm thấy cứng thì thôi, đóng lại, xiết ốc là ok. Minh làm xong ra tiệm bảo thợ tháo 2 cái seatbelt mới ra (đồ Trung quốc) gắn 2 cái cũ vào lại xài cực ngon. Mấy em thợ hỏi anh sửa ở đâu hay vậy, mình chỉ cười.
E bị bung dây cót ra gắn lại bằng cách nào

Hạng B2
15/8/17
291
46
28
Quận 2, Tp.hô chí minh
Tháo nó ra, lấy kìm mỏ nhọn kẹp đầu có móc gài, cầm kìm cuộn lại rồi gắn vào chỗ cũ, đậy nắp lại, bắt vít là xong thôi!

Tập Lái
29/7/18
16
0
1
35
Tháo nó ra, lấy kìm mỏ nhọn kẹp đầu có móc gài, cầm kìm cuộn lại rồi gắn vào chỗ cũ, đậy nắp lại, bắt vít là xong thôi!
Xe e là xe matiz bác cấu tạo hơi khác nên e ko biết lắp như thế nào

Hạng B2
15/8/17
291
46
28
Quận 2, Tp.hô chí minh
Bạn vào google gõ seat belt matiz sẽ có hình ảnh, cấu tạo seat belt. Gắn theo nó là được, mình cũng mở ra nghiên cứu, xem tài liệu để tìm cách xử lý. Xe mình là "chim xanh"

Tập Lái
29/7/18
16
0
1
35
Bạn vào google gõ seat belt matiz sẽ có hình ảnh, cấu tạo seat belt. Gắn theo nó là được, mình cũng mở ra nghiên cứu, xem tài liệu để tìm cách xử lý. Xe mình là "chim xẩnh"
Cam ơn bạn m làm đuợc rồi