Hạng D
18/3/15
2.036
757
113
36
View attachment 264757
Như tiêu đề ạ, em lấy bằng cách đây 3 tháng, trung bình 1 tuần được cầm lái khoảng 1 giờ thôi và cũng chỉ chạy loanh quanh trong thành phố. em chưa có xe nên không có điều kiện cầm lái nhiều, khi nào rảnh xe thì sếp e mới cho mượn. Các bác chỉ đường giúp e cách nào để mau lên tay, điều khiển xe nhẹ nhàng, thao tác gọn gàng, an toàn lịch sự với ạ. mang tiếng có bằng lái rồi mà đi với sếp toàn phải để sếp chở, mà thú thực với các bác sếp e lái xe kinh lắm ạ, ngồi xe ông í lúc nào cũng nơm nớp lo sợ...em đang tính cuối tuần thuê người kèm cho mau lên tay nhưng không biết có khả thi không, các bác giúp e với![pagebreak][/pagebreak]
Điều quan trọng nhất là ý thức tham gia giao thông,cho dù chạy cứng( chả ai nên tự hào là mình chạy xe giỏi cả bác ạ) khi chạy xe nên nghĩ về mình,người xung quanh,gia đình thì mình sẽ chạy cẩn thận,chậm mà chắc là dc bác ạ,mỗi lần đi làm về thấy bọn tài xế xe ben,tải nhỏ nó chạy mà ghét kinh hồn,phóng bạt mạng chả coi ai ra gì.em ví dụ nhé,lỡ tai naj 1 cái có phải đi tù ko hả bác?:)

Hạng B2
18/4/14
499
722
93
TPHCM
Kinh nghiệm hồi tập lái: thuê xe tự lái (loại thường thôi) bác cứ chạy thẳng vào trung tâm TP qua đủ hết các giao lộ, vòng xoay, chợ búa, càng đông xe càng tốt... chú ý chạy chậm, quan sát kỷ các hướng và đặc biệt là xe 2b, khi kẹt xe luôn nhấp nhả chân côn chân thắng cho xe từ từ trườn tới hoặc rẽ để thoát ra ngoài (nhiều bác thấy 2 bánh bao vây sợ quá cứ đứng chết xe luôn, lại càng tạo ra kẹt xe). Cứ chạy vài lần cả ngày và đêm để tập thói quen quan sát và xử lý, sau đó sẽ thấy chạy 4b trong TP chẳng có gì là khó khăn hết.
Đúng rồi, mình cứ từ từ trườn tới là xe 2 bánh tự động tránh đường cho mình đi thôi ah, nhớ đi chậm chậm thôi nhé đừng sốt ruột.

Tập Lái
22/4/11
6
1
3
cố gắng điềm tĩnh trong mọi tình huống, 1 tuần chạy 1 buổi cũng ok rồi bác. có thời gian rảnh rỗi thì dạo quanh os học hỏi kinh nghiệm. tham gia các buổi tư vấn, chia sẻ về cách lái xe, vừa học được nhiều thứ vừa có cơ hội gặp gỡ, giao tiếp với nhiều người có kinh nghiệm. mà những chương trình kiểu vậy ở vn mình chưa nhiều nên phải thường xuyên theo dõi tin tức mới biết được, hồi đầu tháng 4 bên lốp bridgestone cũng tổ chức 1 cái đó bác, có mời chuyên gia nước ngoài về tư vấn nữa, bác tìm hiểu thử xem, chúc bác mau thành tài
mình cũng có mặt bữa hôm đó nè, gọi là chương trình Drive in Style, toàn chuyên gia của tây với nhật nên thấy cũng chuyên nghiệp lắm. khách mời toàn xe sang, đâu tầm gần 100 chiếc thì phải.nội dung chương trình thì chủ yếu xoay quanh vấn đề lái xe như thế nào để người khác coi mình là người sang trọng, lịch sự..rồi cách lên xuống xe, mở cửa xe..đúng là chương trình kiểu này ít lắm ạ, mà cho dù có biết cũng khó nhận được vé mời.hay là os đứng ra kêu gọi tổ chức chương trình kiểu này đi, rất hay và thiết thực.

• Like
Reactions: love_arsenal
Hạng B2
14/11/12
136
16
18
Vote cho phiếu tham gia hội thảo lái xe sành điệu học hỏi thêm kinh nghiệm + kỹ năng lái xe nha bác :D

Hạng B2
26/4/14
232
128
43
Điều Kiện Cần là bác phải có thật nhiều bánh mì, ĐK đủ là bác phải luôn nhớ mang theo bánh mì khi ra đường .​

Hạng B2
30/10/14
217
199
43
TP. Hồ Chí Minh
Ra đường ở VN thì 1 điều nhịn = 100 điều lành luôn bác, hạn chế bóp kèn, nhường đường khi có thể, chạy từ từ trong TP, sợ trễ thì đi sớm 1 tí chứ đừng có gấp gáp mà nhanh 1 giây chậm mấy năm luôn nha bác (tông chết ng bóc lịch :3dcuoi:). Nhớ là chạy qua ngã tư lếch từ từ càng tốt vì có rất hay có người cúp đầu quẹo ẩu, bác đạp nhanh là thắng k kịp đâu :3dcuoi:.