Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Nhớt máy thì phải thay rồi, dùng nhớt synthetic luôn bác. Đơn cử Mobil 1.

Nhớt hộp số (ATF) thì khá nhiều, khó thay 100% nhưng có lẽ đời 2010 sẽ chưa cần thay ATF. Đợi 1 năm nữa thay cũng không sao. Nhớt trợ lái của các xe Nhật trừ Honda có thể dùng nhớt Dexron-III ATF (màu đỏ) = Nhớt trợ lái. (Camry là vậy :] ) = Rất dễ thay. Chỉ cần tháo vài ống đánh lái xíu rồi đổ đồ mới vô là ok. Mặc dù nhà sản xuất hay chém là không cần thay (điển hình ông BMW tự tin không cho nút chảy nhớt luôn thì phải) Đơn cử Valvoline MaxLife.

Nhớt thắng thì cứ việc thay chả chết ai :D nhưng cái này tự làm thì khá mất thời gian vì phải làm 4 bánh và có một người đạp thắng, người kia chế nhớt vào.

Nên thay nước làm mát (Coolant), hiệu nào thì em chưa biết vì em chưa thay con này bao giờ.

Nếu xài toyota xe mới chạy chừng 5-7 năm thì nên xài coolant dùng cho Toyota, có điều giá khá đắt.Bác cũng ở Mỹ chắc cũng chả lạ gì mấy em này.Coolant dành riêng cho xe toyota mới có màu tím

Còn coolant prestone bán trong wallamrt thì có màu đỏ/ đỏ cam.Cách thay nước coolant cũng dể, vô youtube thấy post clip thay coolant xe nhiều lắm
Bác tự thay nhớt hộp số vây có xả nhớt qua đường ống dẫn AFT fluid về radiator để làm mát không hay chỉ đơn giản la kích xe lên rồi tháo chảo dầu bên dưới.Bác ở bang nào thế ?

Tập Lái
4/6/14
21
7
3
29
Worcester, Massachusetts
Nếu xài toyota xe mới chạy chừng 5-7 năm thì nên xài coolant dùng cho Toyota, có điều giá khá đắt.Bác cũng ở Mỹ chắc cũng chả lạ gì mấy em này.Coolant dành riêng cho xe toyota mới có màu tím

Còn coolant prestone bán trong wallamrt thì có màu đỏ/ đỏ cam.Cách thay nước coolant cũng dể, vô youtube thấy post clip thay coolant xe nhiều lắm
Bác tự thay nhớt hộp số vây có xả nhớt qua đường ống dẫn AFT fluid về radiator để làm mát không hay chỉ đơn giản la kích xe lên rồi tháo chảo dầu bên dưới.Bác ở bang nào thế ?

Ồ thì em lên ToyotaNation để xem chỉ dẫn chứ Youtube thấy nhiều cái quay không rõ ức chế lắm bác.

Coolant: Ủa bác, hình như ý bác là màu hồng chứ nhỉ? Loại đã mix sẵn với nước tinh khiết ấy? Loại chưa mix có màu đỏ. Có lẽ do màu hồng và tím cũng hơi hơi giống :D

ATF: Có bác, em sẽ complete flush ATF bằng drain plug + hoses to/from radiator. Trên mạng nó sẽ bảo ra được tầm 8-10 quarts. Còn 2 quarts còn lại trong 3 bình Valvoline chắc em dùng để thay PS Steering Fluid. Một trong hai cái đó mà leak ra thì nhột chả biết cái nào luôn :))

Về cơ bản mấy cái fluid change có vẻ đơn giản. Chỉ cần tháo drain plug và mò mấy cái return + supply hose là nó ra toét toèn toẹt hết :D

Em ở Massachusetts :)

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Ồ thì em lên ToyotaNation để xem chỉ dẫn chứ Youtube thấy nhiều cái quay không rõ ức chế lắm bác.

ATF: Có bác, em sẽ complete flush ATF bằng drain plug + hoses to/from radiator. Trên mạng nó sẽ bảo ra được tầm 8-10 quarts. Còn 2 quarts còn lại trong 3 bình Valvoline chắc em dùng để thay PS Steering Fluid.

Về cơ bản mấy cái fluid change có vẻ đơn giản. Chỉ cần tháo drain plug và mò mấy cái return + supply hose là nó ra toét toèn toẹt hết :D

Em ở Massachusetts :)
Về mùa đông mà thay nhớt bên bang ấy hơi bi phê đó ha bác.Tuyết lạnh teo trym, hợ hợ hợ
Mình ở san jose, bắc california

• Like
Reactions: hlong290494
Tập Lái
4/6/14
21
7
3
29
Worcester, Massachusetts
Về mùa đông mà thay nhớt bên bang ấy hơi bi phê đó ha bác.Tuyết lạnh teo trym, hợ hợ hợ
Mình ở san jose, bắc california

Xe em đang chạy Pennzoil Platinum được 3500/8000 miles Oil Change interval rồi bác. Mỗi tháng chạy 2000 miles commute nên chắc sẽ thay sớm rồi chạy qua mùa đông luôn. 5W30 should work.

Ở Việt Nam có lẽ 10W30 là ngon :)

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Xe em đang chạy Pennzoil Platinum được 3500/8000 miles Oil Change interval rồi bác. Mỗi tháng chạy 2000 miles commute nên chắc sẽ thay sớm rồi chạy qua mùa đông luôn. 5W30 should work.

Ở Việt Nam có lẽ 10W30 là ngon :)
1 tháng mà chạy 2000 dặm là khá nhiều rồi ha.Trung bình 1 người lái xe ơ us 1 năm lái 12-15 ngàn dăm thì bác lái double đến gấp rưỡi số đó luôn

Tập Lái
4/6/14
21
7
3
29
Worcester, Massachusetts
1 tháng mà chạy 2000 dặm là khá nhiều rồi ha.Trung bình 1 người lái xe ơ us 1 năm lái 12-15 ngàn dăm thì bác lái double đến gấp rưỡi số đó luôn
Chủ yếu là 48 miles highway speed mỗi ngày nên xe vẫn khỏe lắm bác :)
Nếu chạy vậy thì 10,000 miles oil change vẫn không sao (synthetic)

Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Nội dung bài viết chớt vớt với chủ đề nhễ?