Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Xứ trâu âu nó toàn đường nhỏ vậy, chỉ vừa đủ hai xe đi, nhưng ít khi có va chạm và giao thông rất mượt. Xe tải của họ cũng dài hơn nhưng ôm cua ít khi lấn vạch.
Trên đường tới oslo, norway, có những đoạn chỉ vừa 1 xe đi. Lâu lâu phải dừng hẳn lại nhường xe ngược chiều, một thằng mĩ thốt lên " nước thì giầu mà đường nó không làm rộng thêm 50cm nữa được sao"
Tay người na- uy nhếch mép " bọn tao cố tình làm vậy để mọi người đi cẩn thận hơn đó"
Thực ra em nghĩ cũng không hoàn toàn do thu nhập quyết định ý thức. Mấy nước CLM họ còn nghèo hơn VN nhưng ý thức giao thông thì VN không thể sánh được.

Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
Bữa có bài viết nào đó nói sẽ lắp camera khắp các điểm đen đèo BL. Bữa giờ đi chẳng thấy động tĩnh gì
Sắp gắn Bảng :" Đoạn đường Có camera Giám sát"...hehe

Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
Ở những nước khác ý thức nó phải được rèn luyện từ nhỏ, từ môi trường xung quanh. Ai cũng làm vậy, bạn làm khác tất nhiên sẽ gây chú ý và tự bản thân bạn phải biết khắc phục. Còn ở nước mình thì đa số mọi người cùng làm sai thì đừng hỏi tại sao bắt trẻ em thấy những cảnh đó suốt thì khi lớn lên sẽ mặc định là nhiều người làm được thì mình sẽ làm được. Có cái vui là bạn càng sống phải, sống có ý thức thì ở VN này bạn càng thiệt thòi. Tâm lý đám đông của VN mình còn nặng lắm, suy nghĩ người ta làm được sao mình không làm được đã ăn sâu vào máu rồi. Nhiều người cùng làm thì ai cũng như ai mà.
Xứ ngừ ta sai so với số đông tự ngượng ngùng...xứ vịt nôm, ta đúng với số đông..ngu sao làm dzậy...thiệt thòi hè...hehe

Hạng C
16/4/13
539
391
63
Phải thượng tôn pháp luật thì mới có ý thức. Ý thức không tự sinh ra, nó sinh ra dựa trên chế tài luật pháp bình đẳng thượng tôn. Cũng người Việt đó ở Mỹ, Âu, Nhật, Hàn, Singapore, ... vẫn xếp hàng, vẫn không xả rác bừa bãi, vẫn tuân thủ luật giao thông đầy đủ đấy thôi. Mịa đến cái đứa bán hàng nó còn vẫn hồn nhiên bán cho người chen lấn thì đến mùa quít người xếp hàng mới tới lượt

Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
Phải thượng tôn pháp luật thì mới có ý thức. Ý thức không tự sinh ra, nó sinh ra dựa trên chế tài luật pháp bình đẳng thượng tôn. Cũng người Việt đó ở Mỹ, Âu, Nhật, Hàn, Singapore, ... vẫn xếp hàng, vẫn không xả rác bừa bãi, vẫn tuân thủ luật giao thông đầy đủ đấy thôi. Mịa đến cái đứa bán hàng nó còn vẫn hồn nhiên bán cho người chen lấn thì đến mùa quít người xếp hàng mới tới lượt
Nhưng cũng người đó, trở về tới xứ vịt là xả rác tiếp hè..

Hạng B1
11/5/21
73
11
8
38
Đã lái xe thì nên trải nghiệm hết bác ạ. Quan trọng là đi cẩn thận, ai vượt thì cho vượt, lái yếu thì nên đi sau 1 xe khác nhưng đừng bám sát quá. Càng chủ động đi học tập vì nhiều khi tình huống tới mình còn kinh nghiệm xử lý, giờ ra đường không phải mình muốn là mình sẽ không gặp đâu bác.
em cám ơn bác ạ