Các bác cho em hỏi tí:

Xe em Jolie, mới tay nhớt, lọc nhớt, châm nước bình cách đây 3 hôm, xong về nằm nhà. Sáng nay lấy xe ra, em mở công tắc điện thấy đèn báo acqui và báo nhớt sáng hoài, em tưởng nó đang check chiếc gì đó nên đợi một lúc lâu nữa vẫn không thấy nó tắt, em tin chắc là nhớt mới thay nên em đề máy luôn, máy nổ thì đèn báo acqui và báo nhớt tắt. Em chạy đến cty, lúc tắt máy thì hai cái đèn này nó lại sáng lên.

Bác nào biết giải thích dùm em với. Có gì nguy hiểm không?

Cảm ơn các bác nhiều!
:D

VIP
2/7/04
194
4
18
Hcmc
RE: Đèn báo nhớt sáng hoài khi tắt máy

Xe Ma3 của tui lúc mở công tắc thì đèn check engine, ABS, báo nhớt, accu... sáng. Lúc đầu tui tưởng thôi rồi Lượm ơi nhưng khi nổ máy và lúc tắt máy lấy chìa khoá là hết . Xem lại đúng theo catalogue luôn :D

Thế Hoà Thượng tắt máy lấy chìa khoá ra thì đèn tắt hay vẫn sáng . Tui nghĩ khi rút công tắt hoặc lúc nổ máy mà đèn vẫn sáng mới ngại. Dù sao thì Hoà Thượng coi lại sách hướng dẫn xem

Last edited by a moderator:

Nếu tắt máy, chìa khoá ở vị trí "ACC ON" thì đèn báo nhớt và ắc qui sáng hoài, mấy đèn khác tắt.

Nếu rút chìa khoá ra thì không có cái gì sáng hết.

Trước giờ, nó không bao giờ sáng lâu như vậy, khi bật "ACC ON" thì các đèn nhá lên một hoặc 2 giây rồi tắt, chỉ còn đèn thắng tay là sáng cho đến khi thả phanh tay.

Có bác nào còn ý kiến khác không vậy ?

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

:) Có chút ý kiến đây : Cái đèn báo nhớt của Bác bây giờ mới hoạt động đúng đó , lý do thế này : Đèn đó thực ra là báo áp suất nhớt trong hệ thống bôi trơn chứ không đơn thuần là báo mức nhớt còn ít hay nhiều, khi thiếu nhớt ,mất áp suất nó báo đỏ , khi bơm nhớt yếu... nó cũng đỏ , đặc biẹt đối với những xe quá già nua , rụng rời thì khi chạy đèn nhớt cứ chập chờn , do áp suất nhớt tổn thất quá nhiều ở những khe hở cốt máy cốt cam...Lẽ thường , khi nổ máy bơm nhớt hoạt động thì mới phát sinh áp suất trong hệ thống bôi trơn , áp suất này tác động lên cảm biến áp suất ( Thường gắn ở đầu lọc nhớt ) làm cho nó ngắt mạch đèn báo nhớt...đèn tắt , khi tắt máy , áp suất tụt xuống , Cảm bién về vị trí thông thường..đèn sáng , xin coi hình dưới đây , lọc nhớt là cái Cục Đen..Bơm nhớt là cái Cục Trắng nằm trong chậu nhớt :

Trước đây xe của Hoà thượng khi tắt máy ( Còn bật điện )mà đèn nhớt KHÔNG sáng chứng tỏ rằng lọc nhớt quá bẩn ,nhớt có nhiều cặn và xe cũng còn ...khá ngon ...;) cho nên dù bơm không chạy nhưng nhớt vẫn ứ lại ở khu vực giữa máy bơm nhớt và lọc nhớt , đồng thời sự tuần hoàn nhớt trong toàn hệ thống không " Ngon " lắm , nên lúc nào cũng tồn tại áp suất trong hệ thống...Điều này cũng xảy ra khi Bác đổ nhớt quá đặc so với quy định hoặc xài lọc nhớt không đúng quy định ( Đồ Nhái , dày quá ...).hoặc là các xe đem dến vùng khí hậu quá lạnh làm thay đổi độ "NHỚT" của nhớt. Nếu xe có hệ thống làm mát cho nhớt ( giống cái Két Nước nhỏ )thì hiện tượng như trên càng không phải là xa lạ !
Các Bác có cảm thấy lập luận này có lý không ?

Trước đây xe của Hoà thượng khi tắt máy ( Còn bật điện )mà đèn nhớt sáng chứng tỏ rằng lọc nhớt quá bẩn ,nhớt có nhiều cặn và xe cũng còn ...khá ngon ... cho nên dù bơm không chạy nhưng nhớt vẫn ứ lại ở khu vực giữa máy bơm nhớt và lọc nhớt , đồng thời sự tuần hoàn nhớt trong toàn hệ thống không " Ngon " lắm , nên lúc nào cũng tồn tại áp suất trong hệ thống...Điều này cũng xảy ra khi Bác đổ nhớt quá đặc so với quy định hoặc xài lọc nhớt không đúng quy định ( Đồ Nhái , dày quá ...).

Bác Đè, em xin nói lại cho rõ thế này:
Trước đây, xe tăt máy và còn bật điện thì đèn báo nhớt không sáng.

Hôm nay, sau khi thay nhớt và lọc (chính hãng luôn vì bảo hành miễn phí lần cuối ở 20,000 km), thì nó mới sáng khi tắt máy (nhưng điện vẫn bật).

Nếu như bác nói ở trên là đèn sáng do xe ngon (cái này đúng :D vì xe còn mới) hoặc do lọc nhớt dỏm, nhớt quá đặc thì em thấy không phải thế.

Vậy tóm lại là không có gì phải lo lắng phải không bác Đè?

Cảm ơn bác đã trả lời cặn kẽ. Quả thật vắng bác sỹ Automatic một cái là mất phương hướng luôn :(

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Xin lỗi , Sửa lại là "Trước đây khi tắt máy mà đèn nhớt KHÔNG SÁNG ..." Thiếu có 1 chữ KHÔNG mà gây đảo lộn hết cả...xin Cáo lỗi , Cáo lỗi !!..

Ủa ..mà BS sao biệt tăm kìa

He..he...em vừa mới tìm được cuốn Hướng Dẫn Sử Dụng. Nó nói y như bác Đè nói. Nếu bật điện và chưa đề máy thì đèn này sáng, khi máy nổ thì nó tắt. Chỉ khi nào đang chạy mà nó sáng thì mới sợ vì lúc đó áp suất dầu thấp.

Cảm ơn bác Tóc đỏ và bác Đè nhiều nhiều...!

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.482
113

Bác thich4banh ơi!
Tui cũng bị y hệt bác. Xe mới lấy thì tui đâu có biết là đèn nào sáng, đèn nào không nên tui không biết là có đèn báo nhớt. Đúng lúc hết bảo hành, vác xe xuống hãng bảo dưỡng thì thợ thông báo là cảm biến nhớt hỏng, hết bảo hành rùi nên mất 250k để thay (thế mới đau) :mad:. Sau đó khi bật máy có đèn nhớt, nổ máy thì hết.

Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44

Theo nguyên tắc thì khi xe nổ máy chạy thì không một đèn nào sáng cả, nếu có sáng thì sẽ là đèn cảnh báo cái gì đó.