Hạng B2
28/3/10
147
3
18
Chào các bác,
Các bác cho em hỏi đèn demi và đèn DRL (Day Running Light) khác nhau chỗ nào ạ? Theo em hai đèn này gần như là 1 phải không dạ? Thanks các bác.

Đèn demi và đèn DRL khác nhau chỗ nào các bác?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/2/16
371
619
93
Vũng Tàu
Tiếp lời anh bên trên, 1 số dòng xe có DRL khi bật xi nhan thì DLR sẽ sáng mờ để nổi bật cái xi nhan, giúp xe ngược chiều dễ nhận diện đang xi nhan, có 1 số khác thì tắt hẳn DRL khi bật xi nhan, nhưng cũng có số ít khác thì ko tắt, tuỳ hãng xe họ thiết kế.
Đối với dòng xe có DRL thì khi bật demi, DRL sẽ sáng mờ 1 chút vì khi đó trời đã nhá nhem tối rồi, nếu cường độ DRL vẫn giữ nguyên thì sẽ gây chói mắt người đi ngược chiều (nhiều xe đèn DRL sáng kinh hồn).

Hạng B2
27/4/11
475
1.060
93
DRL gọi là đèn chói mắt mới đúng, toàn bóng Led, mà bóng Led ko có bi thì siêu chói, bật khi nổ máy và thường ko có công tắc bật tắt. Đèn demi nó giống như đèn sương mù, thường ánh sáng vàng, công suất yếu, bật khi sương mù, mưa, trời chập tối... Và có công tắc bật tắt.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
1/9/20
278
241
43
32
đèn đờmi là đèn mở lúc trời chật vật 18h còn dlr là đèn mở ban ngày kể cả trời nắng để xe đối điện nhận điện

• Like
Reactions: chauha
Hạng D
8/4/12
2.356
7.427
113
Đờ mi là bật lúc mi bác lờ đờ :D (chập choạng trở lên), đa phần là có công tắc bật hoặc auto theo cảm biến
DRL là bật cả ngày, đa phần là ko có công tắc bật, bật chìa hoặc nổ máy là sáng

• Like
Reactions: chauha
Hạng B2
27/7/07
253
301
63
Đèn DRL sẽ sáng ngay khi bật công tắc điện và chỉ sẽ tắt khi bác bật đèn Demi. Lúc trước có nhiều xe không có đèn DRL. Bây giờ thì hầu như có trang bị.

• Like
Reactions: Perenco and chauha
Hạng F
3/10/15
9.814
12.048
113
Đèn DRL sẽ sáng ngay khi bật công tắc điện và chỉ sẽ tắt khi bác bật đèn Demi. Lúc trước có nhiều xe không có đèn DRL. Bây giờ thì hầu như có trang bị.
Đèn demi khá là vô bổ, chả mấy khi mở bác ạ.
Còn đèn DRL thì đẹp, thường là hình 2 cọng râu, lúc nào chạy xe nó cũng sáng thích lắm.

• Like
Reactions: 3Khía_CàKhịa
Hạng D
11/8/21
3.215
3.274
113
20
DRL gọi là đèn chói mắt mới đúng, toàn bóng Led, mà bóng Led ko có bi thì siêu chói, bật khi nổ máy và thường ko có công tắc bật tắt. Đèn demi nó giống như đèn sương mù, thường ánh sáng vàng, công suất yếu, bật khi sương mù, mưa, trời chập tối... Và có công tắc bật tắt.
DRL độ hàng Tèo thì chói lòa thật. Mình DRL chính hãng, nó không chói mắt như hàng độ.

Hạng D
11/8/21
3.215
3.274
113
20
Đèn demi khá là vô bổ, chả mấy khi mở bác ạ.
Còn đèn DRL thì đẹp, thường là hình 2 cọng râu, lúc nào chạy xe nó cũng sáng thích lắm.
Demi thì dường như tài xứ vịt mình chả ai biết dùng thì phải. Hì hì

• Haha
Reactions: Perenco