Hạng D
16/11/09
1.981
614
113
Em đọc Luật Giao thông, không thấy có chữ "đèn gầm". Như vậy, về nguyên tắc, không quan tâm đèn gầm, mà chỉ quan tâm đèn soi đường, đèn soi biển số, đèn báo, đèn phanh (đèn báo thắng). Quy định cụ thể hơn chỉ có đèn soi đường: đảm bảo khoảng tầm nhìn tối thiểu 100m trong đêm tối.
Như vậy, nếu đèn lắp ở cản mà soi xa được hơn 100m thì cũng coi như đèn "pha", hoặc "cốt" - tùy theo luồng rọi của đèn là xuống đường hay chiếu ngang. Nhưng xxx hay phạt xe nào chỉ bật đèn này với lý do: không bật đèn "pha".

Hạng B2
20/9/16
302
240
43
41
thế cho em hỏi nếu xe em ko có đèn Fog light, giờ em lắp thêm thì đi đăng kiểm cần tháo ra ko? Đi đường có bị rớt bánh mì ko, cho dù 2 bên sáng đủ, bật hoặc ko bật?

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Về luật thì có:

Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (đối với loại xe được quy định phải có những thiết bị đó);
Cái nài là "đau bụng uống nhân sâm..." ăn bớt câu chữ. Văn bản pháp lý không chặt chẽ.
Theo "Điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới" (Điều 53) thì xe "có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu" (khoản d, mục 1) lưu thông thoải mái nha anh.
Còn tên gọi "đèn gầm" là hồi chiến tranh để nhìn được đường mà tránh máy bay Mỹ phát hiện các bác tài gắn cái đèn trong cái lon để dưới gầm xe ánh sáng chỉ chiếu dưới gầm và một khoảng chút xíu trước đầu xe.
Đấy mới gọi là đèn gầm.

• Like
Reactions: nta139 and NgocLuu
Hạng D
4/9/06
2.282
22.130
113
Xe em bị hư cái đèn led viền trang trí thui mà mấy ảnh còn hỏi nhiệt tình nữa là

Đèn gầm có ảnh hưởng gì

Hạng B1
11/12/16
56
36
18
Em thích thì em bật, không thích thì em tắt. CSGT muốn phạt cứ ra BB phạt cho em là OK.

• Like
Reactions: nta139