N7
Hạng D
27/10/13
1.723
652
113
44
USA
Trong sách hướng dẫn nhà sản xuất gọi là đèn sương mù mà

• Like
Reactions: ngtatliem
Hạng F
8/2/12
10.198
32.677
113
Trong sách hướng dẫn nhà sản xuất gọi là đèn sương mù mà
thì đèn sương mù gọi TA là FOG LIGHT
Mà đèn FOG LIGHT thì chỉ dùng đi Sương mù :)

Hạng C
24/6/07
877
5.706
93
40
Khi đi kiểm định, với những xe có thiết kế đèn gầm mà đèn gầm bị cháy 1 bóng thì cũng bị loại ra, khắc phục xong xếp hàng vào kiểm lại. Nhắc cho đồng chí nhớ, tất cả những gì mà trong thiết kế của nhà sản xuất có thì phải đảm bảo chúng vẫn hoạt động tốt thì mới được lưu thông.

Việc đăng kiểm đèn phải sáng là 1 chuyện chả liên quan gì đến việc mở đèn gầm khi chạy.

Đem so sánh 2 việc ko liên quan đến nhau là 1 việc rất ngớ ngẩn.

Đây chạy hàng ngày ko bao giờ mở đèn gầm/fog light mà có thằng xxx nào dám gọi lại ý kiến đâu?

• Like
Reactions: VuMinh.Tien
Hạng D
30/4/14
1.139
16.580
113
Việc đăng kiểm đèn phải sáng là 1 chuyện chả liên quan gì đến việc mở đèn gầm khi chạy.

Đem so sánh 2 việc ko liên quan đến nhau là 1 việc rất ngớ ngẩn.

Đây chạy hàng ngày ko bao giờ mở đèn gầm/fog light mà có thằng xxx nào dám gọi lại ý kiến đâu?
Em cũng ứ mở. Luật ghi rõ đèn chiếu sáng bắt buộc phải có là đèn chiếu gần, chiếu xa, đèn biển số, đèn báo hãm, chả ai đề cập tới các loại đèn linh tinh khác.Em thấy nhiều xe địa hình gắn đèn tùm lum, chẳng lẽ gắn cái đèn nào thì bắt buộc phải bật hết lên cho giống cái bóng đèn di động mà đôi khi chả có tác dụng gì ngoài trang điểm, làm đẹp, ...

Còn cái đèn FOG LIGHT mà các bác ấy gọi đèn gầm là nhà sản xuất làm thêm, option phụ, làm thêm thì người mua trả thêm tiền, không làm thì trả ít tiền hơn. Có điều xe có đèn FOG LIGHT khi đi trời mưa hay sương mù thì an toàn hơn thôi, lúc này thì chả cần luật gì cả, cần bật thì bật.

Em chỉ dùng đèn này khi ở trong khu dân cư nhà em, người dân ngồi chơi bên đường rất thấp, bật đèn cos thì cũng chiếu vào mắt họ rất kỳ nên em tắt sạch, chỉ bật đèn sương mù cho thấy đường và không ảnh hưởng người dân thôi.

Hạng B2
23/7/14
129
59
28
Vậy thì gọi là đèn SƯƠNG MÙ chứ sao gọi là đèn gầm
Tớ cũng từng làm thợ điện xe trên 10 năm mà chưa biết tới cái đèn gầm là đèn gì ? hay mỗi miền gọi khác nhau ?
Xe 2B đèn sương mù nó gắn trong chóa đèn trước luôn hổng lẻ gọi nó là đèn gầm

Hạng D
8/2/12
1.310
464
83
10
Cap Saint Jacques
Xe của em có 2 cái dải led ở ngay cản trước, vị trí thấp nhất ở mặt trước của xe. 2 cái đó có gọi là ĐÈN GẦM ko mấy bác?

Hạng D
18/7/04
1.324
2.514
113
Sài Gòn
Xe của em có 2 cái dải led ở ngay cản trước, vị trí thấp nhất ở mặt trước của xe. 2 cái đó có gọi là ĐÈN GẦM ko mấy bác?
Đó là cái đèn mọi người đang nói tới trong thớt này, bác thích gọi nó là đèn gầm, đèn sương mù, fog light gì thì cũng là nó cả.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Em không nói là luật đúng hay sai, em chỉ phát biểu là : người ta chế thêm nhiều bộ phận cho xe với mục đích tăng cường tính an toàn ,bảo vệ người xử dụng. Thế mà không xài, chỉ tổ làm các anh ấy MẬP , vãi
Hiiii, xxx nào thổi cái đèn đó? Lái xe ko rành bị thuốc chăng?

Hạng B2
12/11/13
339
283
63
mấy bác làm ơn chuyển từ đèn "gầm" thành đèn sương mù. đọc ai cũng nhầm mà cả mấy trang toàn gọi là "gầm"