Hạng C
5/3/13
559
1.103
93
Giờ đi qua trạm đèo Chuối hay Tà Pứa đều phải có giấy test âm tính mới qua được nhé.
Thánh lại ngồi nhà cào bàn phím ah?................................

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
29/1/18
491
1.082
103
56
Báo không sai đâu bác, nhưng cố tình nhấn mạnh vào một chiều (chỉ là thiểu số) và lơ đi cái đa số thực tế.
B6 ơi, em mới hỏi lại anh của em đang sống trên Dalat. Ảnh nói không nên đi thời điểm này vì dịch đang bùng lên nhiều, và có những chuyện sau đây không thuận tiện cho khách du lịch :

1. Test trước ở Saigon hay bất cứ đâu thì lên Dalat vẫn phải test lại, phải trả tiền (vì tỉnh thu đc tiền mà, tội gì không thu). Ngay cả tp Bảo Lộc bây giờ cũng không chấp nhận test của Đà Lạt hay của huyện khác khi tới BL mà phải test lại.
2. Chuyện hàng quán treo bảng không bán cho khách du lịch/khách ngoại tỉnh là có, và nhiều nơi bán mang về chứ không cho dùng tại chỗ, không phải vì chính quyền không cho mà họ sợ bị F0 ghé thì phải đóng cửa, đi cách ly---> tốn tiền.
F1 được cách ly tại nhà, nhưng người nhà không được chăm sóc trực tiếp, không được dọn chất thải (rác) mà phải do NVYT đến thực hiện, không biết vụ này có bị tính phí không.
3. Khách du lịch bị dương tính trên đó khá nhiều, tiền phí cách ly mỗi ngày từ 400k-450k/ngày, cách ly 14 ngày, cứ vậy tính lên. Mà không hiểu sao dân ngoại tỉnh dù test âm tính trước khi đi nhưng lên đó lại bị dương nhiều, không phải chỉ từ Saigon mà từ Nha Trang, Phan Thiết, Ninh Thuận gì cũng vậy.
4. Số ít người giàu/quan chức trên đó do đã được chích ngừa đầy đủ nên họ cổ vũ cho việc mở cửa du lịch để kiếm tiền (có thể do họ có cơ sở làm ăn). Đa số dân còn lại chưa được chích vaccine đầy đủ nên phản đối việc đón khách, mở cửa.

TRên đây là quan điểm của anh em advise khi em hỏi thăm ổng thôi, còn B6 hay mọi người cảm thấy chấp nhận được tình hình hiện tại thì cứ mạnh dạn đi thôi ạ.

Tập Lái
25/9/06
37
24
8
Vấn đề của nhiều người là cứ tin vào những bài báo câu view, trong khi chưa hề nắm thông tin thực tế từ những ai đã đi, đã ở Dalat thời điểm này. Tuy chưa thể bình thường như những ngày cũ, nhưng không hề thấy sự kỳ thị quá đáng chỉ có ở trên báo.
Trong tháng tôi đi 3 lần, và vẫn còn đi tiếp.View attachment 2607731
Mình đã đến Đà Lạt hôm 20/11 và về hôm 22/11, thấy người dân hay hàng quán bình thường khi đón tiếp mình

Hạng C
20/4/18
969
1.792
108
47
Bình Dương
Mình đã đến Đà Lạt hôm 20/11 và về hôm 22/11, thấy người dân hay hàng quán bình thường khi đón tiếp mình
Người ĐL hiền và ko sẵng như một số nơi đâu cụ, cụ tinh tế mới nhận ra cái khang khác nơi đó. Còn xuề xòa như dân dưới này thì ko nhận ra dc đâu.... dân làm du lịch họ vẫn mong có khách thấy bà, sự kỳ thị là từ người ko làm du lịch. Vấn đề là khi bán hay giao tiếp với cụ, lỡ cụ dương tính là sẽ có truy vết và cả ks hay cái nhà hàng đó là bị giăng dây kín và toàn bộ đi cách ly...sẽ ko làm ăn gì được cả. Vậy đó.... đi chơi mà ko thấy thoải mái ngay từ bầu không khí thì có nên đi ko? Đi làm thì nên cố! Rứa đó

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
B6 ơi, em mới hỏi lại anh của em đang sống trên Dalat. Ảnh nói không nên đi thời điểm này vì dịch đang bùng lên nhiều, và có những chuyện sau đây không thuận tiện cho khách du lịch :

1. Test trước ở Saigon hay bất cứ đâu thì lên Dalat vẫn phải test lại, phải trả tiền (vì tỉnh thu đc tiền mà, tội gì không thu). Ngay cả tp Bảo Lộc bây giờ cũng không chấp nhận test của Đà Lạt hay của huyện khác khi tới BL mà phải test lại.
2. Chuyện hàng quán treo bảng không bán cho khách du lịch/khách ngoại tỉnh là có, và nhiều nơi bán mang về chứ không cho dùng tại chỗ, không phải vì chính quyền không cho mà họ sợ bị F0 ghé thì phải đóng cửa, đi cách ly---> tốn tiền.
F1 được cách ly tại nhà, nhưng người nhà không được chăm sóc trực tiếp, không được dọn chất thải (rác) mà phải do NVYT đến thực hiện, không biết vụ này có bị tính phí không.
3. Khách du lịch bị dương tính trên đó khá nhiều, tiền phí cách ly mỗi ngày từ 400k-450k/ngày, cách ly 14 ngày, cứ vậy tính lên. Mà không hiểu sao dân ngoại tỉnh dù test âm tính trước khi đi nhưng lên đó lại bị dương nhiều, không phải chỉ từ Saigon mà từ Nha Trang, Phan Thiết, Ninh Thuận gì cũng vậy.
4. Số ít người giàu/quan chức trên đó do đã được chích ngừa đầy đủ nên họ cổ vũ cho việc mở cửa du lịch để kiếm tiền (có thể do họ có cơ sở làm ăn). Đa số dân còn lại chưa được chích vaccine đầy đủ nên phản đối việc đón khách, mở cửa.

TRên đây là quan điểm của anh em advise khi em hỏi thăm ổng thôi, còn B6 hay mọi người cảm thấy chấp nhận được tình hình hiện tại thì cứ mạnh dạn đi thôi ạ.
Bác nói đúng, như nhận xét của người dân Dalat bình thường. Người nhà b6 cũng như bạn bè sống trên này đều rất sợ bị trở thành f0 f1 bị bắt cách ly, nhà bị căng dây phong tỏa (y như Saigon thời điểm đầu dịch). Mới ghé nhà bạn bên Hồ tùng Mậu cạnh cơm niêu Như Ý, tự mình đưa xem thẻ xanh vaccine và thông báo là mới xét nghiệm để người nhà họ yên tâm mà tiếp khách, mời đi ăn thì được trả lời thôi gọi món mang về nhà an toàn hơn, ra quán cafe đầu ngỏ thì chỉ hé cửa để tiếp khách quen....Cũng không trách ai được.
Riêng về các resort cũng như các quán ăn quen thuộc chuyên phục vụ khách du lịch thì vẫn đón khách bình thường như mọi ngày, như không có gì xảy ra - dù rằng vẫn còn khá nhiều nơi chưa mở lại.

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
Cho em hỏi là test nhanh là mình mua kit về tự test được không các bác? Hay phải có cơ quan y tế test để xác nhận? Em cũng sắp đi nên hỏi ạ.

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Cho em hỏi là test nhanh là mình mua kit về tự test được không các bác? Hay phải có cơ quan y tế test để xác nhận? Em cũng sắp đi nên hỏi ạ.
Test nhanh trước khi đi để mình biết, lỡ ra + thì tự xử, chứ lên Dalat ra phường sẽ bắt buộc "xét nghiệm tự nguyện" nếu kết quả dương tính là hốt đi luôn, du lịch tập trung dài hạn.
Do sợ tự lấy mẫu không chính xác, nên lần nào đi tôi cũng ra Diag cho yên tâm, giá test nhanh đã giảm từ 360 >260 và giờ chỉ còn 175k, có tờ giấy dự phòng nữa.

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
Test nhanh trước khi đi để mình biết, lỡ ra + thì tự xử, chứ lên Dalat ra phường sẽ bắt buộc "xét nghiệm tự nguyện" nếu kết quả dương tính là hốt đi luôn, du lịch tập trung dài hạn.
Do sợ tự lấy mẫu không chính xác, nên lần nào đi tôi cũng ra Diag cho yên tâm, giá test nhanh đã giảm từ 360 >260 và giờ chỉ còn 175k, có tờ giấy dự phòng nữa.
Cảm ơn bác. Nhà em gần Diag nè. Thấy nó sáng đèn mà không biết nò làm gì trong đó.

• Like
Reactions: duchuy19762003