Hạng C
8/7/07
862
17
0
Kính các bác. Chả là em đang quan tâm đến chiếc Albea HLX của Fiat. Các ưu điểm của các dòng xe Fiat nói chung thì các bác đã bàn nhiều rồi, em cũng hay vào học lóm được đôi chút. Có thể kể đến các ưu điểm như: khung gầm chắc chắn, vỏ dày, chạy đầm và bốc, v.v...
Trong topic này em muốn các bác bàn đến những nhược điểm của dòng xe Fiat nói chung và chiếc Albea HLX nói riêng. Các bác cho em tí ý kiến ý cò nhé.
+ Máy móc có hay trục trặc không? Xe này nghe nói chỉ có vào hãng chứ các garage ở ngoài bó tay. Lỡ đang chạy trên đường nó mà dở chứng thì chỉ có nước thuê cứu hộ kéo về. Lúc trước em đọc ở đâu đó trong diễn đàn, có bác nào đó bị bệnh gì đó của Fiat (hình như là bệnh rồ ga hoặc tắt máy đột ngột gì đó) mà vào hãng test ECU dăm lần bảy luợt vẫn không hết.
+ Mưc độ ăn xăng của xe này không biết như thế nào?
+ Ngoài ra còn những nhược điểm gì của dòng xe này nữa thì các bác cho chút kinh nghiệm để biết mà đề phòng ạ.

Hạng D
9/1/06
2.596
11.562
113
HCM
RE: Đi Fiat thì sợ những điều gì?

tất cả đều tuyệt vời đối với 1 chiếc xe bình dân cùng hạng như Fiat. Vấn đề quan tâm lớn nhất là tiền thay thế phụ tùng đắt hơn các xe cùng loại vì là hàng chính hãng, không có hàng nhái từ thị trường bên ngoài .
Nhưng đi Fiat với nhu cầu gia đình, bảo trì đúng lịch, cẩn thận thì em nghĩ 20 năm nữa chưa đụng gì đến máy móc, gầm xe. Còn những thứ lặt vặt như : thay vỏ, dàn lạnh do mục, Accquy, Nhớt, Lọc ( xăng, gió, nhớt) thì bình thường như những xe khác.
Bệnh rồ ga thì đã đựoc nhà máy Mekong khắc phục rồi .

Hạng C
28/12/06
690
8.061
93
44
Gầm Cầu Ông Lãnh

Em trả lời theo câu hỏi của bác nhé : SỢ nhất là phụ tùng đắt thui ... chứ e cũng mê fiat lắm nhưng chưa có dủ Bác Hồ để múc e Albea ... hôm rùi đi thủ chiếc Fiat 1.3 của thằng bạn .. chạy bốc mà xe đi đầm đã quá bác ạh

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

Cái khuyết điểm lớn nhất của Fiat là ..."miệng đời" .
- thời gian đầu thì còn bị rồ ga,vù ga ,..nhưng sau này đã xử lý rồi ,có thấy ai bị hỏng hóc về động cơ nào đâu ? (ít nhất là trên OS).
- Phụ tùng đắt là những cái râu ria như : chóa đèn sinal 680 ngàn !!,cục cao su phuộc nhún 256 ngàn !!!
- còn những chi tiết quan trọng hơn thì so ra không đắt (vì là hàng chính hãng ,xài bền hơn nhiều ) như : bu-gi Fiat chạy 100 ngàn Km còn tốt chán , các bác trên OS có ai thay bu-gi chưa ? (mình nghĩ là chưa ai phải thay cả ) .trong khi xe bình thường 50 ngàn Km là nên thay rồi ! .
Fiat nên mua xe chạy rồi (cho đở lổ ),vì mất giá nhanh nên người mua mới đã chịu lổ thay bác rồi .vấn đề là với tầm tiền này thì Fiat là lựa chọn nên cân nhắc !.
Chả có xe nào chưa đến 200 tr (cở đời 2003,2004) mà chạy ngon như Fiat ,chạy trăm mấy nhẹ nhàng vô cùng,xăng cộ thì bình thường : 1.3 : 6,5 -7,5 ;còn 1.6 thì hơn 1-1,5 lít ,thế thôi

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Không biết bác Mê OS sợ chưa :D, nếu sợ rồi thì mua vios đi cho nó lành, đường VN mình có cho phép vít lên 100 đâu. Đúng không bác Duy?:D

Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam

Không biết bác Mê OS sợ chưa , nếu sợ rồi thì mua vios đi cho nó lành, đường VN mình có cho phép vít lên 100 đâu. Đúng không bác Duy?
bởi vậy mình đang đi ...Vios rồi ( để 2 VC đi chung và chạy tới chạy lui cho đở ngán ...tiền xăng hơn một chút ),một năm đi nha trang ,đà lạt mấy lần đâu !!mấy khi ..thỏa mãn được niềm đam mê tốc độ !! cứ chạy ngừng ,chạy ngừng,....kẹt xe riết (đổ xăng ...xỉu luôn ) ,nhưng Vios thì không bốc bằng Fiat thật !!

Hạng D
18/6/07
1.373
4
36

Tôi nghĩ sợ lại đam mê quá đi thì gay đấy các bác ạ.
Các bác xem anh chàng này là ai nhỉ (?) bác @KienPC có bạn thân gửi lời hỏi thăm này, muốn biết chi tiết thì "đọc kỹ trước khi sử dụng" ở trang này:

http://www.oto-xemay.net/

Tập Lái
15/11/06
27
0
1

Mới đầu mua fiat siena ELX em cũng lo đi dọc đường hay bị trục trặc nên em đã chuẩn bị 1 túi đồ nghề trên xe (tuýp, cà lê các loại, mỏ lết, kìm sống, kìm chết, tô vít 4 cạnh, 2cạnh, lục lăng, búa, đồng hồ đo điện . . . ). Vì em cũng biết khá nhiều về cơ khí và điện. Nhưng sau vài tháng đi ngon lành chẳng bị bệnh gì nên em quyết định vứt túi đồ nghề đó ở nhà, chẳng bao giờ đem theo nữa.

Hạng C
20/2/06
683
3
18
50
HCM - HN

Trích đoạn: matiz123

Mới đầu mua fiat siena ELX em cũng lo đi dọc đường hay bị trục trặc nên em đã chuẩn bị 1 túi đồ nghề trên xe (tuýp, cà lê các loại, mỏ lết, kìm sống, kìm chết, tô vít 4 cạnh, 2cạnh, lục lăng, búa, đồng hồ đo điện . . . ). Vì em cũng biết khá nhiều về cơ khí và điện. Nhưng sau vài tháng đi ngon lành chẳng bị bệnh gì nên em quyết định vứt túi đồ nghề đó ở nhà, chẳng bao giờ đem theo nữa.
Trời ơi, bác này giống mình y trang, không biết bác tên thật họ là gì, có khi cùng họ cũng nên. Để tớ về hỏi phụ huynh phát đã nhé.... có khi là anh em thì vui :D:D:D

Hạng C
10/11/05
803
5
18

@OSFAN: Bác không nên lo gì cả, xe nào mà hỏng thì cũng đều cứu hộ kéo về hết, không phải Toy là bác có thể sửa được đâu. Bác chỉ cần chuẩn bị một ví tiền đầy, một sức khỏe tốt, tinh thần thoải con gà mái là có thể đi bất cứ dâu, làm bất cứ việc gì.