Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
27/9/13
3
0
0
phải có thẻ này mới được đi làm hả bạn ? mình có người bạn bên Mỹ nghe nói 2 tuần là đuoc

Tập Lái
6/10/13
6
0
0
Mình tìm được ý kiến trên mạng, xin góp cùng mọi người:
Sang Mỹ sinh sống, cái trở ngại to lớn nhất là tiếng Anh. Không có tiếng Anh thì đi đâu làm gì cũng vướng vấp, riết rồi hoảng loạn. Nhiều đêm có người còn mộng mị mong về lại cố hương.

Tiếp đó là tuổi tác và công việc. Thường thì việc làm chia làm 2 loại, trí óc và tay chân. Các cô chú lớn tuổi sang Mỹ rất đau đầu về khía cạnh công việc. Vì đi làm thì sức không bằng các dân gốc Mễ, gốc Sì, gốc Phi mà nhất là mấy thành phố đông dân, thiếu việc thì lương lại quá ư là thấp. Làm trí óc thì không hẳn nhẹ hơn, nhưng sẽ phù hợp với gốc dân sức nhỏ, vai gầy như Việt Nam mình. Tuy nhiên nói đi thì cũng nói lại, chua cay là vậy, nhưng các cô chú sang Mỹ là điều rất đáng khâm phục. Chưa kể đời bố sẽ củng cố đời con. Trình độ học vấn của con em dân Việt Nam mình không tệ chút nào.

Về học hành, tuổi nào cũng học được, miễn dốc lòng dốc sức. Chẳng ai cười bạn, cũng không ai soi mói đời tư của bạn. Học ra rồi làm gì? Cái không thiên đường tiếp theo của Mỹ là ở đây. Tỉ lệ thất nghiệp khá cao! Học ra đôi khi lóng ngóng mãi không ra việc. Mà rồi đôi khi có việc cũng xa tít mù tắp, phải dời sang sống tại tiểu bang khác và phải xa gia đình một thời gian. Các bạn biết không, mỗi tiểu bang của Mỹ to lớn như 1 quốc gia nếu so với Viật Nam hay các tiểu quốc khác. Nên dọn đi, dọn lại là điều khá chán nản với truyền thống an cư của người Việt mình. Lại phải đau đầu suy nghĩ.

Vậy tại sao việc làm là quan trọng? Bảo hiểm và chi phí khám chữa bệnh hao phí nhiều và cao lắm. Không có bảo hiểm thì lỡ ra có chuyện gì là sính vính luôn. Cái vinh dự quốc gia hàng đầu về chăm sóc y tế cộng đồng cũng đi đôi với chi phí y tế cao nhất thế giới có khi. Bảo hiểm giúp mình giảm nhẹ tiền khám chữa bệnh. Vậy đi mua bảo hiểm. Không phí, không thừa nhưng thú thật hồi mới qua cái vụ bảo hiểm này làm mình tiếc tiền dễ sợ.

Nhưng nói đi phải nói lại, có việc làm là có nhiều thứ. Có nhanh hơn những gì mình mong muốn tại quê nhà! Ví dụ cái nhà, một người nhân viên bình thường không thể mua nổi nếu không có thu nhập không thường xuyên hay bất thường nào đó (các bạn hiểu văn hóa kinh doanh, dịch vụ bên quê nhà rồi ha). Vậy rồi với lương ba cọc ba đồng thì chia ra xem căn nhà 1 tỷ đồng thôi, ta phải để dành trong bao lâu?

Bên Mỹ thì khác chút. Không trả góp không phải dân Mỹ. Trả góp đây không phải là mô đen gì hết. Trả góp để xây điểm tín dụng như bạn Chí Vân Tâm đề cập ở trên. Nhưng cái hay của trả góp là mình có mình xài sớm, góp xong nó hư, mình lại góp. Nhà thì từ ngày đi down đủ tiền cho ngân hàng và bắt đầu góp là có thể dọn và ở. Xui xui mất job, hết góp nổi, nó kéo nhà. Vậy đó! Góp xong cái nhà đầu cũng hai màu tóc vì lo đó nghen.

Lối sống cũng phải thay đổi ít nhiều. Sẽ là rất phù hợp nếu ai thích cơm, bỏ phở. Mình đề cập cả nghĩa bóng lẫn nghĩa đen. Bạn có gia đình, bạn chung vai đấu cật với bạn đời thì cuộc sống cũng dễ dàng hơn. Còn ngoại tình lăng nhăng thì xem như thả dốc không phanh nếu chính bản thân bạn không có gì bền vững trong sự nghiệp.

Còn nghĩa đen là mình có xu hướng ăn cơm nhà sẽ tiết kiệm rất nhiều. Hãn hữu lắm đi ra ngoài ăn, ăn xong bo từ 10-20% thì có mà tiếc đứt ruột. Xin đừng nghĩ mình keo khi nói vậy. Chính ra phàm là dân Việt, cơm với nước mắm cũng sẽ thấy ngon hơn thứ phở lạt lẽo tại Mỹ đó. Cà phê cũng nhạt nhẽo, rồi ... ui thôi ẩm thực nghĩ đến mà oải người.

Mình keo cũng được, tiết kiệm cũng được. Nhưng ai đó qua đây đi làm rồi, va vấp cái công việc tay chân rồi mới biết. Tụi chủ nó trả lương đáng đồng tiền bát gạo lắm, chứ không có chuyện sáng 9 giờ cafe 4 giờ về mà ăn lương tháng ngon lành đâu.

Cái mà mình thích nhất mà sắp sửa đề cập ở đây là cái dịch vụ và cách đổi đãi người với người. Mặc dù đó là hai vấn đề của kinh tế và xã hội, nhưng gom lại là vì mình sẽ thích lắm khi người đối diện nói chuyện tôn trọng mình. Không có đâu cái kiểu hoạnh họe, chửi lên đầu lên cổ để vòi tiền nhằm tăng chất lượng phục vụ.

Mong có vài ý chia sẻ cùng các bạn đọc. Đi Mỹ được cứ đi, đóng thuế được cứ đóng, học được cứ học, giấc mơ Mỹ nằm ở chỗ bạn dám lao ra ngoài đi cày thuê cuốc mướn. Đi rồi sẽ sợ, sợ rồi muốn về, nhưng ở quen rồi bảo về sẽ không ai dám mặc dù than ầm trời luôn.

Tập Lái
21/9/13
8
0
0
đồng ý là tiếng Anh quan trọng nhưng đâu nhất thiết phải vậy đâu, bạn sinh sống ở cộng đồng người Việt thì chắc cũng không đến nỗi

Tập Lái
21/9/13
4
0
0
nhung neu ban muon di xin viec ma ban khong biet tieng Anh thi chac cung k ai dam nhan ban dau, hoc tieng Anh tot ma ban dau co hai j dau ma k di hoc di

Tập Lái
21/9/13
8
0
0
SGVISA sẽ tổ chức buổi hội thảo “Hồ Sơ Thật Vẫn Bị Rớt Visa”.Trong buổi hội thảo sẽ chia sẽ vềquan điểm xét duyệt hồ sơ của USCIS và LSQ, và cách chuẩn bị hồ sơ để đạt được visa nhập cảnh Mỹ.
Thời gian: 8:30 AM đến 10:30 AM Ngày 9 tháng 11 năm 2013
Địa điểm: Lầu 14, Tòa nhà HDTC[font="arial, sans-serif"] [/font]36 Bùi Thị Xuân, Phường Bến Thành, Quận 1[font="arial, sans-serif"] [/font]HCMC, Việt Nam
Để giúp cho việc tổ chức buổi hội thảo tốt hơn, mời quý độc giả quan tâm liên lạc để được sắp xếp chổ ngồi.
Office: (84) 08-2217-3680
Hotline: (84) 0919-106-590

Hạng B1
14/11/13
80
0
0
34
holyland
thật ra đi wa mỹ ko khó đâu bạn à
nếu bạn di du lịch của công ty du lịch
họ sẽ làm cho bạn và tỷ lệ là 95%
Nếu bạn đi thăm thân theo dạng du lịch tự túc - du lịch bụi
bạn có thể tự làm - nếu bạn biết cách làm cho đúng
bạn có thể nhờ công ty du lịch làm giùm - vì họ có mối quan hệ với đại sứ quán, và từng làm nhiều nên sẽ bik cách làm
Nếu bạn đi theo diện kết hôn - bảo lãnh - du học
đừng sợ tốn tiền mà nên qua công ty du lịch đế có khả năng đậu cao

Điều mình muốn nói ở đây là các bạn hay nghĩ là bên chỗ làm visa họ lấy phí mắc hơn LSQ
cái nào cũng có cái giá của nó
bạn tự làm đương nhiên giá sẽ rẻ hơn nhưng khi sự cố xảy ra, LSQ yêu cầu bạn cung cấp thêm, bạn ko có, ko bik làm thế nào , bạn hỏi ai ? , rồi khi ko kịp thời gian bị đánh rớt và hồ sơ bị đánh dấu lúc đó bạn tìm đến công ty du lịch thì
l là công ty họ xem xét và cảm thấy khả năng đậu ko dc 90% họ sẽ trả lại và ko làm
2 là công ty làm vì doanh thu họ sẽ nhận và bạn đậu rớt là kệ bạn
Bạn qua công ty du lịch thì có cái lợi gì
thường bên công ty sẽ ghép bạn thành dạng đi chung tour nên khả năng đậu cao hơn
công ty nào cũng có mối quan hệ và hiểu rõ các loại giấy tờ
chi phí dịch thuật , dò xét các loại giấy tờ , những loại văn bản mà hồ sơ bạn phải chuẩn bị thêm
nếu khả năng đậu visa ko cao, họ sẽ từ chối - chỗ khác nhau chính là ở đây

Mình giới thiệu mẫu chung làm visa cho mọi người về châu âu nhé
ĐIỀU KIỆN VÀ THỦ TỤC XIN VISA
NHẬT BẢN – HÀN QUỐC – MỸ - ÚC
Khách hàng phải chứng minh được :
  • Hộ chiếu còn thời hạn trên 6 tháng so với ngày về và phải có chữ ký bằng bút mực của người mang hộ chiếu. Mẫu đăng ký xin visa có chữ ký của người xin visa, chữ ký trên mẫu đăng ký này phải giống chữ ký trên hộ chiếu
  • 2 hình 45mm x 45mm (chụp trong vòng 6 tháng trở lại)
  • Bản sao CMND, Hộ khẩu thường trú (tất cả các trang), Giấy ĐK kết hôn (nếu vợ chồng đi chung),
  • Giấy khai sinh (nếu con đi cùng bố mẹ)
  • Đơn xin nghỉ phép đi du lịch Nhật Bản do cơ quan xác nhận (nếu quý khách là CB-CNV)
  • Tài khoản ngân hàng trên 100 triệu đồng (số dư tài khoản hoặc bản sao sổ tiết kiệm)
  • Bản sao giấy chứng nhận bất động sản, sở hữu nhà cửa, xe ôtô …
  • Hợp đồng lao động (nếu là CB-CNV),Giấy chứng nhận hưu trí (nếu có)
  • Bản sao GP ĐKKD, bản sao kê Tài Khoản ngân hàng và biên lai nộp thuế 03 tháng gần nhất (nếu quý khách là Hộ KD hoặc Chủ DN)
  • Chú ý : Sao y bản chính có giá trị trong vòng 3 tháng. Ngoài ra, Quý Khách sẽ phải cung cấp thêm một số giấy tờ cụ thể (hoặc bản gốc) nếu LSQ yêu cầu
Tùy vào dạng visa, tùy vào hồ sơ riêng của mỗi người , sẽ rơi vào các dạng visa phân loại theo cấp bậc hồ sơ khác nhau mà khả năng đạt visa hay ko cũng khác nhau

Dù bạn có tự làm visa hay wa công ty du lịch làm visa
thì khả năng có visa cao nhất là 95% ko có chỗ nào có thể bảo đảm 100% đâu nha
nếu có chỗ nào 100% thì nên suy nghĩ kỹ....

vì chắc chắn là bạn sẽ phải phỏng vấn mà khi phỏng vấn bạn ko nhớ những gì bên visa họ bảo bạn học thuộc thì bạn rớt đài thui

mình chia sẻ chút xíu hy vọng giúp ít dc cho các bạn nha

Tập Lái
27/9/13
3
0
0
chia sẽ với các bạn về 2 câu hỏi dùng để đánh giá một dự án tốt :
1) Số vốn của tôi sẽ được sử dụng như thế nào, vào những khoản chi phí nào, vào thời điểm nào, tôi có thể kiểm chứng được điều này?
2) Làm sao chứng minh được sẽ có 10 công việc cho phần đầu tư của tôi, và công ty phát triển dự án sẽ làm gì để đảm bảo điều kiện trên Thẻ Xanh của gia đình tôi được USCIS xóa?
Các bạn có thể tham khảo và được thì post những câu hỏi có nội dung liên quan

Tập Lái
25/9/13
2
0
0
thank bài viết của bạn nhưng nhiêu đó liệu có đủ không nếu như bạn không chịu khó tìm hiểu thêm về nguồn gốc và cơ sở của dự án đó ví dụ : nguồn gốc công ty, công ty làm ăn như thế nào, ai làm chủ dự án và bạn ăn được bao nhiêu ?

Tập Lái
21/9/13
8
0
0
nói chung trước khi làm dự án nào đó phải xem xét thật kỹ và nên đọc kỹ hợp đồng trước khi ký

Tập Lái
13/10/13
4
0
0
Nếu muốn bảo lãnh bạn gái sang Mỹ thì phải chuẩn bị những gì ? Mẹ nào giúp mình với

Status
Không mở trả lời sau này.