Vậy là bắt buộc phải biết tiếng Nhật mới được lái xe bên Nhật hả bạn??? Các biển giao thông và ký hiệu giao thông của Nhật hoàn toàn khác với quốc tế luôn hả bạn???
Mình có thấy họ chấp nhận IDP, miễn mình thi lấy IDP bên họ được thì lái xe có vấn đề sao bạn?
Mình xem nhiều clip của các bạn không phải người Nhật, không biết tiếng Nhật, sang Nhật du lịch vẫn lái xe ầm ầm chả thấy gì cả?

Tuỳ thôi.
Vì mình thấy khoảng 97% biển giao thông (kể cả tên đường, biển hiệu) đều là tiếng Nhật.
Qua đó có anh bạn người Nhật chở đi chơi, ngứa nháy chân lắm nhưng chưa muốn thử lái (mình đã lái khoảng 20.000 mile ở Mỹ và khoảng 5.000km ở châu Âu rồi)

• Like
Reactions: vioswhite
Hạng D
18/8/15
1.634
1.307
113
Bình Chánh
Giao thông ở Nhật bản phức tạp rất nhiều lần so với giao thông ở Việt Nam nên bếu chân ướt chân ráo mới qua thì không nên tự lái xe

Tập Lái
25/1/17
15
5
3
Phiêu bạc
Tuỳ thôi.
Vì mình thấy khoảng 97% biển giao thông (kể cả tên đường, biển hiệu) đều là tiếng Nhật.
Qua đó có anh bạn người Nhật chở đi chơi, ngứa nháy chân lắm nhưng chưa muốn thử lái (mình đã lái khoảng 20.000 mile ở Mỹ và khoảng 5.000km ở châu Âu rồi)

Hì, điêu tí thôi, chứ nói thật là bên Nhật bảng chỉ đường hiển nhiên bằng tiếng Nhật, nhưng có Romanji đi kèm bên dưới. Còn các bảng hiệu giao thông thì theo thông lệ quốc tế rùi, chỉ một số ký hiệu riêng thì họ viết ra cho người Nhật dễ lái hơn khi tham gia giao thông thôi.

Giao thông ở Nhật bản phức tạp rất nhiều lần so với giao thông ở Việt Nam nên bếu chân ướt chân ráo mới qua thì không nên tự lái xe

Phức tạp thì có vẻ hơi quá bạn ạ, nếu tính ra thì giao thông ở Việt Nam mình còn phức tạp hơn nhiều, không gặp quái thai thì cũng gặp cướp ngày. Nhưng bạn nói đúng ở chỗ chân ướt chân ráo thì không nên tự lái vì nếu mà "gây/có chuyện" dù đúng sai thế nào thì lần sau xem bộ khó sang lắm. Với nhỡ mà chuyện to thì có mà bán nhà không biết đủ tiền đền không nữa :(

Hạng D
18/8/15
1.634
1.307
113
Bình Chánh
Giao thông bên xứ mình là giao thông trên cùng 1 mặt phẳng và chưa được sắp xếp quy củ, trong khi giao thông ở bên Nhật và các nước lân cận với xứ mình là giao thông ở nhiều mức cao độ khác nhau và đã được sắp xếp quy củ, người chân ướt chân ráo mới qua chưa quen sẽ gây ách tắc giao thông cũng như tự gây tai nạn cho chính mình.

Tập Lái
25/1/17
15
5
3
Phiêu bạc
Mà công nhận lái thấy mượt đường lắm bạn ạ, đâu nó ra đó, người tham gia thì ý thức cao hơn mình nhiều!

DSG confirmed
Hạng C
13/11/13
710
571
93
Trời, mình hóng hớt sao lại ra thớt này hay quá.
Ngày mai đi Nhật rồi - Osaka công tác và xx ngày tự chơi khi nào chán thì về .. visa 30 ngày.
Chưa biết sẽ đi thêm hướng nào từ osaka. Có ai cho em lời khuyên hông ? :)

Tập Lái
22/9/16
19
25
13
HCM
Bên Nhật, từ khách sạn ra tàu là đi bộ thả ga luôn, được cái trời mát mẻ, đường phố đẹp :v

Tập Lái
25/1/17
15
5
3
Phiêu bạc
Trời, mình hóng hớt sao lại ra thớt này hay quá.
Ngày mai đi Nhật rồi - Osaka công tác và xx ngày tự chơi khi nào chán thì về .. visa 30 ngày.
Chưa biết sẽ đi thêm hướng nào từ osaka. Có ai cho em lời khuyên hông ? :)

Tiếc quá, đợt này không có dịp hóng hớt cùng thím rồi. Đi thì đầy, xung quanh Osaka thì có Nara, Koyasan, Kyoto, Kobe (nếu muốn mua thịt bò Kobe, còn xách về được VN hay không thì hên xui). Chơi vui vẻ nha thím!
Còn nếu thím có cần thuê xế chở thì e lấy giá rẻ cho :D

DSG confirmed
Hạng C
13/11/13
710
571
93
Tiếc quá, đợt này không có dịp hóng hớt cùng thím rồi. Đi thì đầy, xung quanh Osaka thì có Nara, Koyasan, Kyoto, Kobe (nếu muốn mua thịt bò Kobe, còn xách về được VN hay không thì hên xui). Chơi vui vẻ nha thím!
Còn nếu thím có cần thuê xế chở thì e lấy giá rẻ cho :D

:3danbanh::3danbanh::3danbanh::3danbanh:
ơ ơ ơ ơ ơ ơ ..................................... cám ơ nhiều nhen.
mà xe ở đâu mà chở ???? mình thuê xe chạy bên này bữa giờ gần 600km chỉ cái tỉnh nhỏ xíu, chị bảy ở đâu mà đòi chở vậy.
CHưa xuống Nara, chỉ dùm mình cung đường nào dễ đi, ít kẹt xe, ít trả tiền dùm mình cái ... gps nhật bổn hiện thị khó coi quá. Tính qua tuần dạo qua Nara nòe.

P/s. mình có cccccccccccccc nhoen ... hổng phải thým, khỏi lùa nhen bảy :D :D

Tập Lái
25/1/17
15
5
3
Phiêu bạc
Thế thím đang lái bên này luôn à? Mình cũng chỉ mới lái bên này được vài tháng thôi, từ Osaka ra Nara gần xịt à. Còn thím muốn đi như thế nào thì còn phải xem thím đang ở đâu nữa, Osaka rộng bỏ xứ ra, thím bảo thế thì em cũng chịu.
Cái GPS thấy đâu có vấn đề gì đâu thím, em đây mù tiếng Nhật mà vẫn lái trơn tru không có vấn đề gì cả (em không chém chút nào nhé!). Ví dụ nhé, không biết là thím muốn đi đâu ở Nara, nhưng cứ cho là trung tâm Tp Nara trước đi. Thím hỏi ai đó chỉ dùm cho cách nhập số điện thoại vào GPS, Vd: thím nhập số của Nara City Hall 0742-34-1111 vào thì ngay lập tức nó sẽ dẫn thím đến bằng đường ok nhất còn gì. Nếu muốn sử dụng expressway (toll road) thì thím nên có cái ETC, nếu không có thì manual trả tiền (nếu thím sử dụng được - riêng em thì không vì mù tiếng).

Thím có ccccc thì cũng là thím thôi :D

Chỉnh sửa cuối: