Tập Lái
24/8/19
2
5
0
Bác hợp thời đấy chạy Spark... mốt nhà nhà chạy "hậu duệ" của Spark bác tha hồ tự hào...
Thế mà ông bạn em có con Spark 2012-2014 gì đấy, chỉ dám đi loanh quanh trong SG, chắc bác bảo dưỡng thường xuyên
Nhà em ngược lại với ông bạn của Bác, chủ yếu toàn chạy đường trường thôi, chặng nào ngắn nhất cũng cỡ 100cây (Sài Gòn – Vũng Tàu, thường xuyên). Bảo dưỡng định kỳ đúng hạn chong chóc luôn đó Bác. Chạy phà phà từ đó tới nay hơn 5 năm rồi. Chỉ có 1 lần duy nhất bị trúng đinh gần Bà Tô (Xuyên Mộc), phải ráng về tới Vũng Tàu, đến chỗ quen vá cho chắc. Ngoài ra, may chưa bao giờ bị sự cố lớn hơn cả.

• Like
Reactions: foryouandforlife
Hạng F
29/10/14
8.531
11.204
113
Xuyên việt bằng bán tải bao phê. Đồ đạc cứ gọi là thoải mái. Đi đường thấy gì thích mua hết.
- Pác hỏi vậy thì mông lu quá. Quan trọng nhất là tài chính thì ko thấy bạn nói

Hạng B2
6/12/14
454
1.954
93
E đang chạy chiếc Zace 14 tuổi, lang thang miền Tây ra miền Trung thấy cũng bình thường, trước khi đi bảo dưỡng kỹ chút. E vẫn mơ có chiếc Suv 7c, 2_cầu, đáp ứng được nhu cầu của mình khi đi vào cung đường xấu. Theo ý kiến cá nhân e, bác chủ nên tìm hiểu các dòng Suv đó, cao ráo, đi thoải mái.

• Like
Reactions: Ongngoai
Tập Lái
13/11/18
36
56
28
Có một điểm chưa thấy ai nhắc tới: SUV ghế lái ngồi thoải mái hơn, ngồi lái lâu ít mỏi chân hơn. Tuy vậy, ở hàng ghế sau cá nhân em thích sedan hơn, ghế ngồi có độ dốc ngả êm ái nâng chân người ngồi lên, cảm giác thư giãn hơn SUV.

Nhân tiện nói về công suất động cơ, em chưa có dịp trải nghiệm mấy cung đường offroad khó nhằn nên không dám có ý kiến gì. Còn nếu chỉ là đường nhựa thì leo đèo leo dốc mấy con hạng A vẫn chơi tuốt, dù công suất tụi nó cũng cỡ 90hp à.

• Like
Reactions: thefarmer
Hạng D
14/6/17
1.758
29.868
113
Bác của mình, nhiều nhà mặt tiền cho thuê, ôm con Morning ổng mua lần đầu 2011 đến giờ, cũng chả mua xe mới, xe chăm kỹ, đi xuyên việt ko biết bao nhiêu chuyến, hứng lên đi, mệt thì nghĩ, ra tới tây bắc luôn, các cung đường thảm nhựa thôi, đường trơn trợt thì ko dại gì lao vào.

Hạng D
4/7/13
1.555
6.186
133
Sài Gòn
View attachment 1992777
Chào các bạn,

Mình sắp mua chiếc xe đầu tiên, vì gia đình có ước mơ đi ô tô xuyên Việt nên mình cũng muốn mua chiếc xe nào đáp ứng được nhu cầu này. Mình mua xe chỉ với mục đích di chuyển, chở gia đình, đi lâu dài, nên không có ý định bán xe lên đời hay thấy xe mới đẹp hơn rồi đổi.

Theo mình tham khảo trên mạng thì báo chí khuyên nên chọn xe gầm cao như SUV, crossover, nhưng lại không giải thích tại sao. Mình thấy đi sedan cũng ok nếu chúng ta chỉ đi loanh quanh trên đường quốc lộ bằng phẳng, không đi vượt địa hình đất đá, nếu sai mong các bạn giải thích giúp.

Các bạn có thể tư vấn hộ mình nên mua loại xe nào - sedan, SUV, crossover hay MPV (ai cũng bận đi làm nên chắc ít khi nào đủ 7 người) - và xe với công suất bao nhiêu là hợp lý? Mình nghe nhiều người nói xe công suất <90HP đi xuyên Việt tuy đi được nhưng khá đuối.

Cám ơn các bạn!

P/S: Về tài chính thì mình không bàn tới, mình chỉ đang tham khảo loại xe thôi.
Xuyên Việt thì nhiều năm mới đi một lần còn sử dụng thường xuyên cho mục đích gì là quan trọng. Vậy nên mua xe để xuyên Việt thì khó có câu trả lời tốt.

Mình là người bình thường, nếu đi xuyên Việt với gia đình thì xe phù hợp với mình là SUV, công suất 200 con ngựa trở lên, thương hiệu càng mạnh càng tốt.

Nếu tiền không thành vấn đề thì khuyên bác lấy LX570, GLS hoặc xe cùng cỡ mà đắt hơn để xuyên cho nó sướng.

Hạng B2
5/7/18
436
397
63
Đường xá bây giờ đã tốt nhiều rồi, các trạm xăng và điểm dừng chân, khách sạn cũng đã nhiều, bạn không phải lăn tăn. Bạn chỉ cần xác định số người đi cùng và chọn xe nào đi êm là ổn nhất. Mình thì nghiêng về các dòng MPV máy xăng đi cho êm ái. Bạn đi xuyên Việt thì đường xá yên tâm là ngon từ Nam ra Bắc.
Nếu bạn đi 2-3 người thì chọn sedan 4-5 chỗ
Bạn đi 4-6 người thì chọn MPV 7 chỗ là ổn

Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
Chào các bạn,

Mình sắp mua chiếc xe đầu tiên, vì gia đình có ước mơ đi ô tô xuyên Việt nên mình cũng muốn mua chiếc xe nào đáp ứng được nhu cầu này. Mình mua xe chỉ với mục đích di chuyển, chở gia đình, đi lâu dài, nên không có ý định bán xe lên đời hay thấy xe mới đẹp hơn rồi đổi.

Theo mình tham khảo trên mạng thì báo chí khuyên nên chọn xe gầm cao như SUV, crossover, nhưng lại không giải thích tại sao. Mình thấy đi sedan cũng ok nếu chúng ta chỉ đi loanh quanh trên đường quốc lộ bằng phẳng, không đi vượt địa hình đất đá, nếu sai mong các bạn giải thích giúp.

Các bạn có thể tư vấn hộ mình nên mua loại xe nào - sedan, SUV, crossover hay MPV (ai cũng bận đi làm nên chắc ít khi nào đủ 7 người) - và xe với công suất bao nhiêu là hợp lý? Mình nghe nhiều người nói xe công suất <90HP đi xuyên Việt tuy đi được nhưng khá đuối.

Cám ơn các bạn!

P/S: Về tài chính thì mình không bàn tới, mình chỉ đang tham khảo loại xe thôi.
Tài chính là vấn đề quan trọng khi bác định mua 1 chiếc xe hơi!

Nếu bác và gia đình thường xuyên đi du lịch xa, thì sắm 1 chiếc SUV như Santa Fe, Pajero Sport, Explorer ... uống xăng như uống bia. Nếu bác thường dùng xe đi làm, mỗi năm du lịch 3 - 4 lần, thì các xe Sedan như Camry, Mazda 6 ... sẽ giúp bác thoải mái hơn trong khi sử dụng mà vẫn đi đường dài khỏe re. Các xe CUV như CRV, CX-5 hay Outlander thật ra cũng như Sedan, khác là gầm hơi cao, chứ đi phượt hay offroad, đa phần "sắp mặt" mà thôi (trừ loại có 4x4).

Sức khỏe cũng rất quan trọng! Bác muốn cùng gia đình thường xuyên đi xa, thì cả nhà cần giữ sức khỏe tốt. Lái xe đường xa, 4 - 5 tiếng liên tục vô cùng căng thẳng và mệt mỏi. Nếu có người trên xe biết lái xe phụ bác, thì quá tốt.

Thời gian là cái không thể thiếu! Hè rồi, em cùng bà xã và F1, vi vu trên chiếc Mirage cùi bắp. Vì chỉ xin nghỉ được 9 ngày, kể cả cuối tuần, nên nhà em từ SG đến động Phong Nha - Quảng Bình, là phải quay về. Nếu có thêm 1 tuần nữa, nhà em đã ghé Hải Phòng, thăm gia đình, rồi làm 1 vòng Tây Bắc.

• Like
  • Wow
Reactions: Mr Oz and HeroMC