Cò Đất
22/6/12
5.457
39.642
113
"Còn khu làng chài - những nơi QH đơn vị ở thì ở đâu cũng có. 3 xã HT, hoặc Lagi thì loại đất này cũng ko hề rẻ so với những gì hiện có"
=> giá Loại đất này ở khu 3xã HT và Lagi mềm hơn nhiều so với loại tương tự ở Xuyên Mộc.

Nhưng tính đến các điều anh phân tích:
"Điều này nói lên sự quan tâm của CQ cái mà 3 xã của Hàm Tân nói riêng và Bình Thuận nói chung cần phải tốn nhiều thời gian, công sức và tiền bạc mới làm được. Đó là nói khi CQ Bình Thuận có quyết tâm đó nha, chứ còn yếu kém như thời gian qua thì còn lâu nữa"
"Những cái mà trong clip nói ví dụ như KCN, cảng biển, ... ở 3 xã HT, những resort này nọ, ..., nó chỉ là kỳ vọng, chưa hiện hữu. Trong khi XM, BRVT đã có rồi."
"Mà thời hiện tại thì 3 xã HT, Lagi, ..., đều chưa có gì, kể cả môi trường đầu tư."

...thì quả là 3 xã HT còn tệ lắm. đường cao tốc Tân Minh Sơn Mỹ nói khởi công đầu năm 2023 đến giờ vẫn chưa động tĩnh. KCN Sơn Mỹ khởi công rồi mà giờ thi công chậm. Đường Cô Kiều cũng tương tự. Chỗ Bà Rịa Vũng Tàu làm đường tốc độ nhanh.

"Đây là mình nói trên tinh thần người có hơn 3ha đất khu rừng vàng ở Lagi, QH ONT."
=> Khu này em thấy nhiều nhà từ TP xây nhà vườn để nghỉ rất đẹp. Anh giữ vị trí đắc địa vậy.

"Nếu em làm ở khu vực 3 xã của HT + Lagi thì chắc biết Linh bên BVT, Hiếu phòng TNMT HT, hỏi 2 người này sẽ biết mình thôi, chứ ko có ý dìm hàng khu vực 3 xã em hoạt động."

Dạ em biết và em hiểu anh phân tích khách quan nên em mới nhờ anh cho ý kiến á. Rất toàn diện.
Anh đồng ý với em là giá đất giáp biển thuộc khu làng chài thì 3 xã + lagi rẻ hơn ở XM. Như đã nói. Cái gì cũng có cái giá của nó.
6000m2. 90 tỷ. 03/09/2022.

510m2. 20tr/m2. 09/05/23

Thì anh ra đây:
1hecta, đã chia thành 5 sổ 3 sổ 2000m2. 27mn. 1 sổ 2200m2. 27mn. 1 sổ 3500m2, 36m ngang. Giá 9tr/m2.
Đẳng cấp hơn. Mặt tiền DT719 đàng hoàng.

Hoặc ở đây:
3122m2. 31m ngang. 16tr/m2. Mặt tiền Lạc Long Quân.

126m2. 6,4m ngang. 2,6tỷ.

506m2. 10m ngang, nhựa. 6tỷ.

15x19. 4,3tỷ. Mặt tiền, nhựa.

Em tự so sánh nhe. Và sẽ hiểu người đầu tư sẽ chọn ở đâu.

Hạng B1
6/6/23
82
74
18
35
HTB là huyện thuần nông, chỉ có xã Hàm Thắng và TTr Phú Long là được. Và nó ko có đột phá gì để phải quan tâm.

Còn nếu đầu tư đất nền và phải chọn lựa giữa TP cùng đẳng cấp Phan Thiết và Bà Rịa.
Thì mình chọn Bà Rịa. Cơ hội nhiều hơn và khả năng tăng giá BĐS cũng cao hơn. Trong khi đất nền ở TP Bà Rịa lại rẻ hơn.

Anh đồng ý với em là giá đất giáp biển thuộc khu làng chài thì 3 xã + lagi rẻ hơn ở XM. Như đã nói. Cái gì cũng có cái giá của nó.

510m2. 20tr/m2. 09/05/23

Thì anh ra đây:
1hecta, đã chia thành 5 sổ 3 sổ 2000m2. 27mn. 1 sổ 2200m2. 27mn. 1 sổ 3500m2, 36m ngang. Giá 9tr/m2.

Hoặc ở đây:

7 vị trí trên đều rất gần biển. Theo KH22, QH21->30 em tìm hiểu qua app QH thì các thửa đất trên có KHSDD, QHSDD như trong bảng dưới. Do tìm hiểu qua app nên có sai sót gì về KH-QH anh @Ba Văn góp ý thêm cho em nhé.

Địa thế và tiềm năng 3 xã ven biển Hàm Tân Bình Thuận

Trong quá trình nghiên cứu giá, em chưa phân tích được tác động lợi hại của quy hoạch tương tự như quy hoạch của các thửa đất 1, 2, 3, 4 nêu trên đối với giá đất

Đối với vị trí thửa số 1, 2: hiện tại KH22=ONT100%, QH30=TMD100%, điều này có làm giảm giá trị đất không anh @Ba Văn KH22=QH30=TMD

Đối với vị trí thửa số 3: hiện tại KH22=QH30=TMD, giá trị đất có giảm so với trường hợp nếu được QH KH22=QH30=ONT100% không anh @Ba Văn

Đối với vị trí 4: hiện tại KH22=QH30=Đất chợ, loại đất này có phải nhà nước sẽ thu hồi của dân/doanh nghiệp để làm chợ không anh @Ba Văn. Nếu có khả năng bị thu hồi thì thanh khoản đất dạng này sẽ bị chậm và giá sẽ bị giảm sút phải không anh ạ?

Về giá thì em có suy nghĩ như sau:

Đối với vị trí 5, 406tr/mn, em thấy đắt hơn nhiều quá so với LAGI vì đường này nhỏ, trong khi đó trên LAGI đất nền sát biển kiểu này giá tầm 200tr/m ngang đổ lại.

Vị trí thửa 6, 600tr/m ngang
+ nếu so với đường Đinh Bộ Lĩnh của TX LAGI 700tr/mn thì em thấy giá vị trí thửa 6 mềm hơn
+ nếu so với MT Nguyễn Chí Thanh của TX LAGI 500tr/m thì em thấy giá vị trí thửa 6 đắt hơn

Vị trí thửa 7, giá so với đất nền MT đường nhựa khu Sài Gòn - Hàm Tân TX LAGI thì tương đương

Em mong tiếp tục nhận được ý kiến góp ý phản biện của moi người nhất là anh @Ba Văn và những ACE yêu thích/quan tâm tìm hiểu giá đất.

Xin cám ơn mọi người đã đọc tin và chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ!

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.642
113
7 vị trí trên đều rất gần biển. Theo KH22, QH21->30 em tìm hiểu qua app QH thì các thửa đất trên có KHSDD, QHSDD như trong bảng dưới. Do tìm hiểu qua app nên có sai sót gì về KH-QH anh @Ba Văn góp ý thêm cho em nhé.

View attachment 2964145

Trong quá trình nghiên cứu giá, em chưa phân tích được tác động lợi hại của quy hoạch tương tự như quy hoạch của các thửa đất 1, 2, 3, 4 nêu trên đối với giá đất

Đối với vị trí thửa số 1, 2: hiện tại KH22=ONT100%, QH30=TMD100%, điều này có làm giảm giá trị đất không anh @Ba Văn KH22=QH30=TMD

Đối với vị trí thửa số 3: hiện tại KH22=QH30=TMD, giá trị đất có giảm so với trường hợp nếu được QH KH22=QH30=ONT100% không anh @Ba Văn

Đối với vị trí 4: hiện tại KH22=QH30=Đất chợ, loại đất này có phải nhà nước sẽ thu hồi của dân/doanh nghiệp để làm chợ không anh @Ba Văn. Nếu có khả năng bị thu hồi thì thanh khoản đất dạng này sẽ bị chậm và giá sẽ bị giảm sút phải không anh ạ?

Về giá thì em có suy nghĩ như sau:

Đối với vị trí 5, 406tr/mn, em thấy đắt hơn nhiều quá so với LAGI vì đường này nhỏ, trong khi đó trên LAGI đất nền sát biển kiểu này giá tầm 200tr/m ngang đổ lại.

Vị trí thửa 6, 600tr/m ngang
+ nếu so với đường Đinh Bộ Lĩnh của TX LAGI 700tr/mn thì em thấy giá vị trí thửa 6 mềm hơn
+ nếu so với MT Nguyễn Chí Thanh của TX LAGI 500tr/m thì em thấy giá vị trí thửa 6 đắt hơn

Vị trí thửa 7, giá so với đất nền MT đường nhựa khu Sài Gòn - Hàm Tân TX LAGI thì tương đương

Em mong tiếp tục nhận được ý kiến góp ý phản biện của moi người nhất là anh @Ba Văn và những ACE yêu thích/quan tâm tìm hiểu giá đất.

Xin cám ơn mọi người đã đọc tin và chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ!
Trời, tạo bảng excel luôn hở? Nghiêm trọng vậy? :D
Anh ghim vị trí là để em có dịp thì đi thực địa các thửa đất. Và có như vậy so sánh mới chính xác em ưi.
Nói luôn, 2 vị trí đầu xe oto ko tiếp cận đất được, chỉ 2b thôi.
Bình Châu đất nền tính m2 rồi e.
Như đã nói, TMDV chỉ doanh nghiệp mới thích, cá nhân kén lắm => thanh khoản kém.
KH22 là gì? QH30 là gì?

Hạng B1
6/6/23
82
74
18
35
Trời, tạo bảng excel luôn hở? Nghiêm trọng vậy? :D
Anh ghim vị trí là để em có dịp thì đi thực địa các thửa đất. Và có như vậy so sánh mới chính xác em ưi.
Nói luôn, 2 vị trí đầu xe oto ko tiếp cận đất được, chỉ 2b thôi.
Bình Châu đất nền tính m2 rồi e.
Như đã nói, TMDV chỉ doanh nghiệp mới thích, cá nhân kén lắm => thanh khoản kém.
KH22 là gì? QH30 là gì?
Trời, tạo bảng excel luôn hở? Nghiêm trọng vậy?
Anh chia sẻ nhiệt tình em phải nghiêm túc tìm hiểu chớ

"Như đã nói, TMDV chỉ doanh nghiệp mới thích, cá nhân kén lắm => thanh khoản kém."
Nếu DN mua thì thời hạn sử dụng cũng chỉ được 50 năm thôi phải không anh. Sau 50 năm thì nhà nước sẽ có quyền thu hồi hay DN sẽ được quyền gia hạn giống dân gia hạn đất lúa hoặc đất CLN vậy anh?

Còn loại đất quy hoạch đất chợ này thì sao anh hi

"Nói luôn, 2 vị trí đầu xe oto ko tiếp cận đất được, chỉ 2b thôi."
2b là gì á anh

"Bình Châu đất nền tính m2 rồi e."
=> Dạ anh

KH22 là gì? Là Kế hoạch sử sụng đất 2011 QH30 là gì? Là Quy hoạch sử dụng đất kỳ 2021->2030

Cuối tuần sau em đi khảo sát sẽ xem 7 vị trí trên luôn ạ

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.642
113

"Như đã nói, TMDV chỉ doanh nghiệp mới thích, cá nhân kén lắm => thanh khoản kém."
Nếu DN mua thì thời hạn sử dụng cũng chỉ được 50 năm thôi phải không anh. Sau 50 năm thì nhà nước sẽ có quyền thu hồi hay DN sẽ được quyền gia hạn giống dân gia hạn đất lúa hoặc đất CLN vậy anh?

2b là gì á anh

=> Dạ anh

KH22 là gì? Là Kế hoạch sử sụng đất 2011 QH30 là gì? Là Quy hoạch sử dụng đất kỳ 2021->2030

Căng nhỉ. Nếu phải hỏi và đáp thì thớt này sẽ ko có hồi kết. :D
Đất nào mà ko 50 năm em (ngoài trừ đất ở).

Đất nào đi nữa thì khi nhà nước cần vẫn bị thu hồi như thường, kể cả đất ở.

Mấy câu hỏi dạng này trong group có câu trả lời nhiều lắm, em chịu khó search sẽ ra hoặc tìm hiểu trong luật đất đai.

QH đất chợ là đất dùng để làm chợ (DCH).

2b: 2 bánh.

• Like
Reactions: vedepthiennhien
Hạng B2
29/4/15
298
1.774
103
36

510m2. 20tr/m2. 09/05/23

Thì anh ra đây:

Hoặc ở đây:

Là nhà đầu tư thì mình ko chọn miếng nào trong các miếng trên của anh Ba dc cả… ;) Mình chọn HTB giá 2xx-3xx tr/1000 m2… ;)

Hạng F
8/8/06
6.456
21.076
113
40

2b là gì á anh

=> Dạ anh

Như bác Ba nói, đất nào cũng 50 năm trừ đất ở.
nhưng nên phân biệt giữa giao đất và thuê đất.

• Like
Reactions: vedepthiennhien
Hạng B1
6/6/23
82
74
18
35
Như bác Ba nói, đất nào cũng 50 năm trừ đất ở.
nhưng nên phân biệt giữa giao đất và thuê đất.
Nếu DN mua đất của dân mà chỗ đó được QH TMD thì DN được giao đất 50 năm phải ko anh?

Hạng B1
6/6/23
82
74
18
35
Căng nhỉ. Nếu phải hỏi và đáp thì thớt này sẽ ko có hồi kết. :D
Đất nào mà ko 50 năm em (ngoài trừ đất ở).

Đất nào đi nữa thì khi nhà nước cần vẫn bị thu hồi như thường, kể cả đất ở.

Mấy câu hỏi dạng này trong group có câu trả lời nhiều lắm, em chịu khó search sẽ ra hoặc tìm hiểu trong luật đất đai.

QH đất chợ là đất dùng để làm chợ (DCH).

2b: 2 bánh.
Dạ anh. Em cám ơn anh.

Hạng F
8/8/06
6.456
21.076
113
40
Nếu DN mua đất của dân mà chỗ đó được QH TMD thì DN được giao đất 50 năm phải ko anh?
Tmdv là 50 năm
Nhưng đất hiện tại là đất gì nữa bác. Một số nơi, mục đích sử dụng đất vườn, cho lên đất phi nông nghiệp, sk, tmdv… nhưng nhà nước tính giá thu thôi đất nông nghiệp, sau đó cho thuê 50 năm cấn trừ đóng tiền thuê. Như vậy là đất thuê. Còn nếu chuyển mục đích sang tmdv thì giao đất, nhưng tiền sử dụng đụng sẽ được sở tài chính tính.