Hạng B2
27/10/14
137
123
44
37
Bạn mong là một chuyện, nhưng VN mình lại phụ thuộc trên bàn cờ thế giới, Cả thế giới đang đại dịch .... như nhau thì VN khó mà kết thúc sớm hơn các nước phương tây ..... trừ phép màu nào đó ....Còn muốn như bắc triều bế môn toả cảng thì lại khác,

Bạn thử đặt tình huống không chỉ 1 năm mà là còn dài dài ... thì BĐS trụ được bao lâu. Chỉ sợ là 1 cây vàng chưa mua được 1 bao gạo khi cần thiết thì BĐS cũng phải rớt, chứ làm sao cạp đất, nhai bê tông mà ăn được. Nhưng vẩn đồng ý với bạn, giá trị BĐS so với sức sống người dân (trung bình) thì chưa phù hợp.
Bác có hiểu gì về lạm phát ko mà nghĩ đến viễn cành 1 cây vàng đổi 1 bao gạo vậy?

• Haha
Reactions: thefarmer
Hạng B1
13/1/19
58
193
46
a Sống 40 năm ở đất Sài Gòn này rồi mà chưa bao giờ thấy giảm? trước giờ có mua bán lần nào chưa đấy a
Haha ừa chưa mua đc gì tại chờ lâu quá kg thấy giảm haha

Hạng B1
13/1/19
58
193
46
Nói chung dịp này thì chỉ thấy hàng ngon dễ mua thôi haha

Hạng B2
24/6/13
277
756
98
Bác có hiểu gì về lạm phát ko mà nghĩ đến viễn cành 1 cây vàng đổi 1 bao gạo vậy?
Cái này gọi là lúc loạn lạc, hoạn nạn kiểu như chiến tranh hay dịch bênh, mất mùa.... Lúc đó nhai tiền, nhai vàng thay vì nhai cơm :)

• Like
Reactions: Osin
Tập Lái
5/11/18
45
37
21
32
giảm thì có nhưng trên diện rộng như 2008- 2012 thì chắc chắn khó xảy ra, do nhà nước và các con bạc đã có kinh nghiêm hơn, vay ít hơn cũng như dư nợ cho vay không khủng như trước kia rồi, giờ ai có tiền cứ rình săn hàng ngộp kiểu gì cũng lời
2008-2012 còn làm ăn kinh doanh sản sinh ra tiền được, còn thời điểm này người có tiền chết như rạ. chắc chắn có nhiều người đang phải lựa chọn giữa giữ doanh nghiệp hay bđs. đa số sẽ chọn bán tháo bđs để giữ doanh nghiệp vì doanh nghiệp là sản sinh tiền lâu dài. Vòng lẩn quẩn là doanh nghiệp kiếm tiền sau đó đưa vào BĐS rồi lại bán BĐS tái đầu tư doanh nghiệp
(Đây chỉ là nhận định của em) ko biết có chủ quan không

• Like
Hạng F
29/10/16
11.649
22.671
113
Pháp
Vậy bạn hiểu là tính mạng quang trọng hay tài sản quang trọng không ? Với tỉ giá, hối đoái kính tế.
Cám ơn bác đã hỏi em ...đó là inflation .... vậy bó rau 10K bây giờ 50K thì lạm phát là bao nhiêu với lương 10 triệu. Người ta bán thì có margin được tính theo công thức ...

Bạn tính thuê nhà 10 triệu/tháng (là OK) vậy bao nhiêu năm bạn sống để mua nhà 10 tỹ (là tính theo lạm phát nhé)

Trở lại câu viết : tôi nói là thí dụ và viển cãnh, bạn ngồi cạp vàng trong khi không có gì ăn, (thí dụ thôi)

Bạn nên nhớ cá nhân bạn sống phải tuỳ thuộc vào gia đình bạn, gia đình bạn phải theo xóm phường, sau đó là xã hội, mà xã hội tuỳ thuộc vào quốc gia bạn đang sống.

Nếu kịch bản corona thật sự đến với đất VN thì bạn chắc chắn BĐS giử nguyên (HAN,SGN). hay là lo giữ mạng ?

Đất VN còn rộng, chỉ là hạ tầng phát triển theo trục tung, nhưng trục hoành thí không có ..

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
27/10/14
137
123
44
37
Vậy bạn hiểu là tính mạng quang trọng hay tài sản quang trọng không ? Với tỉ giá, hối đoái kính tế.
Cám ơn bác đã hỏi em ...đó là inflation .... vậy bó rau 10K bây giờ 50K thì lạm phát là bao nhiêu với lương 10 triệu. Người ta bán thì có margin được tính theo công thức ...

Bạn tính thuê nhà 10 triệu/tháng (là OK) vậy bao nhiêu năm bạn sống để mua nhà 10 tỹ (là tính theo lạm phát nhé)

Trở lại câu viết : tôi nói là thí dụ và viển cãnh, bạn ngồi cạp vàng trong khi không có gì ăn, (thí dụ thôi)

Bạn nên nhớ cá nhân bạn sống phải tuỳ thuộc vào gia đình bạn, gia đình bạn phải theo xóm phường, sau đó là xã hội, mà xã hội tuỳ thuộc vào quốc gia bạn đang sống.

Nếu kịch bản corona thật sự đến với đất VN thì bạn chắc chắn BĐS giử nguyên (HAN,SGN). hay là lo giữ mạng ?

Đất VN còn rộng, chỉ là hạ tầng phát triển theo trục tung, nhưng trục hoành thí không có ..
Cái bác nói là loạn rồi, kiểu bạo động hay chiến tranh. Chứ lạm phát hay mất giá thì làm j có chuyện nhu yếu phẩm tăng mà vàng nằm im. Bác nói tiền mất giá thì e còn thấy đúng (và rõ là thế khi mà thế giới đang đứng trước bong bóng tài sản lớn nhất trong lịch sử), chứ bác nói vàng mất giá thì e thấy sai.

Hạng B2
25/1/15
251
2.517
93
49
Ho Chi Minh City, Vietnam
Cố gồng đi ae, sau mưa là trời sáng không kịp đỡ luôn đó, nhìn Mỹ nè:
Từ báo chí cò lái sale BĐS toàn đánh lên không à , làm sao mà BĐS xuống được

• Like
Hạng F
29/10/16
11.649
22.671
113
Pháp
Cái bác nói là loạn rồi, kiểu bạo động hay chiến tranh. Chứ lạm phát hay mất giá thì làm j có chuyện nhu yếu phẩm tăng mà vàng nằm im. Bác nói tiền mất giá thì e còn thấy đúng (và rõ là thế khi mà thế giới đang đứng trước bong bóng tài sản lớn nhất trong lịch sử), chứ bác nói vàng mất giá thì e thấy sai.
Đúng là vàng không mất giá so với thế giới, nhưng bác đang có đống vàng mà chẵng có hột cơm .. tích thằng bờm còn đó mà ...
bác xem lại những năm 75/80/89( hết thời bao cấp) sẽ hiểu ..

Ý em là giá BĐS ở Vn có thể trở lại đúng như giá của nó,Đừng nói SG nhưSingapour, HN như Paris , Đà nẵng như Tokyo. Dành cho những người bình thường có ngôi nhà bình thường ... nhưnhững quốc gia bình thường .

Bác nghĩ là VN có thể đoán đuợc hay sao ? Ai biết được tương lai .. nhiều cái nhà chỉ có 1€/$ thiếu gì ... chỉ cần chịu khó .. tìm hiểu thôi. Nhưng em biết là bác đang nằm và nắm BĐS, mà rớt giá thì không được ... em hiểu mà ...