Hạng D
17/10/19
1.961
2.762
113
24
Bến Tre
www.facebook.com
Điểm mặt các đội đua miền Nam tham gia thi đấu tại giải đua xe địa hình VOC 2020

Giải đua xe PV OIL VOC 2020 do Otofun tổ chức đã chính thức khai mạc vào sáng 26/9/2020 tại Sơn Tây, Hà Nội. Trong số 80 đội đua tới tham dự, ngoài các đội "chủ nhà", giải thi đấu năm nay cũng thu hút các vận động viên miền Nam - những người đã vượt gần 2000km đến tranh cúp VOC lần này. Hãy cùng lắng nghe những chia sẻ của họ khi đến với cuộc thi năm nay.

Đội Bình Dương

Điểm mặt các đội đua miền Nam tham gia thi đấu tại giải đua xe địa hình VOC 2020

Anh giới thiệu một chút về đội của mình? Đây là lần thứ mấy đội mình tham gia giải đua này?

Mình tên là Huy. Mình đến từ câu lạc bộ Bình Dương. Đây là lần thứ 2 đội mình tham dự giải đua VOC. Trước đó, đội mình từng tham gia thi đấu ở mùa giải 2017. Đến với mùa giải năm nay, câu lạc bộ Bình Dương có 4 xe tham gia hạng mục Mở rộng, còn hậu cần thì 8 xe.

Cảm xúc của anh khi đến với VOC 2020 có gì khác so với lần đầu tiên tham gia không?

Nói chung cảm xúc của mình vẫn như vậy. Mình vẫn thấy vui khi tham gia vào một giải đua xe địa hình lớn nhất Việt Nam.

Sau mùa giải 2017, câu lạc bộ Bình Dương đã rút ra được những kinh nghiệm gì để sẵn sàng cho mùa giải năm nay?

Đội mình đã có sự chuẩn bị kỹ hơn về những trang bị trên xe như tời, bình, điện để đạt được thành tích tốt hơn.

Anh Huy (bên phải) đến từ đội Bình Dương cùng đồng đội của mình

Hành trình Bắc tiến của đội mình có gì thú vị hay khó khăn gì không?

Tụi mình ra đây 2 hôm trước ngày khai mạc. Trên đường đi không gặp bất kỳ khó khăn gì cả.

Anh đánh giá thế nào về các hạng mục thi năm nay và anh mong chờ nhiều nhất ở đường đua số mấy?

So với năm 2019, mình xem trên mạng thì địa hình năm nay cũng không thay đổi quá nhiều. hiện tại mình đang trông chờ nhất ở đường đua số 10, vượt qua bức tường thân cây và 3 hố lớn.

Đội PVC LangBiang Sài Gòn

Anh giới thiệu sơ một chút về đội của mình cũng như các thành tích đua offroad mà đội đã đạt được trong những năm gần đây?

Mình tên là Thiên, lái phụ. Lái chính là Nguyễn Kim Hải. Tụi mình đến từ đội PVC LangBiang Sài Gòn. Bọn mình cũng chỉ là những tay đua trẻ, chưa tham gia nhiều giải thi đấu. Đây là giải offroad thứ 2 mình tham dự. Giải thứ nhất là giải sa hình ở Mũi Dinh, đội mình giành giải Nhì.

Đến với mùa giải VOC 2020, anh cũng như đội mong chờ điều gì nhất?

Đây cũng là mùa giải thi trên đất đầu tiên nên đội mình chủ yếu mong muốn được cọ xát để lấy kinh nghiệm phục vụ cho những mùa giải sau. Đến với năm nay, đội mình học được rất nhiều từ kinh nghiệm cũng như khâu tổ chức của các anh em miền Bắc, Trung, Nam khác. Mong rằng năm sau sẽ đạt được mục tiêu cao hơn.

Anh có nhận xét gì về mùa giải VOC 2020 năm nay?

Địa hình năm nay vô cùng thú vị, tạo được nhiều sự phấn khích và thử thách cho các thí sinh.

Anh Thiên (trái) và anh Hải (phải) trước khi bắt đầu phần thi

Hành trình “ra quân” năm nay có kỉ niệm gì đáng nhớ không?

Tụi mình di chuyển từ tối ngày thứ Ba, trên xe thi đấu từ TP. Hồ Chí Minh. Cả 2 anh em thay phiên nhau lái, tới thứ Năm thì đến Hà Nội. Trên quá trình di chuyển đội vẫn đảm bảo an toàn và trật tự giao thông.

Đội Bình Phước

Em được biết là đội Bình Phước là một trong số những đội có thành tích tốt ở các kỳ thi offroad?

Đội Bình Phước cũng đã tham gia VOC qua 3, 4 mùa giải trước rồi. Đội Bình Phước mình đoạt giải Nhất hạng Mở rộng ở VOC 2018. Năm 2019 đội mình đoạt giải Nhì.

Khâu chuẩn bị cho năm nay có gì mới so với những năm trước không?

Năm nay team có 5 xe thi đấu. Hậu cần bên mình đi 4 xe. Sau những bài thi năm trước thì đội mình về cũng cố gắng khắc phục những lỗi trên xe để có sự chuẩn bị tốt hơn thôi.

Cảm xúc của anh hiện giờ khi đến với VOC 2020 như thế nào?

Có một điều mình hơi tiếc nuối ở mùa giải trước là xe của Phong (lái chính) về Nhì chỉ kém Nhất giải thời gian rất suýt sao. Mình chỉ hy vọng năm nay may mắn sẽ mỉm cười với đội nhiều hơn.

Anh Hoàng (thứ 2 từ trái qua) cùng lực lượng hùng hậu của đội mình

Dưới cương vị là thành viên của một đội đã tham gia nhiều mùa giải VOC, anh đánh giá thế nào về mặt trận năm nay?

Đường chạy năm nay cũng phức tạp hơn năm ngoái. Sáng nay mưa lớn cũng khá thử thách đối với các tay đua.

Năm nay anh nghĩ đối thủ nào đáng phải dè chừng nhất?

Các đối thủ nặng ký thì có Leo Vũ, Đức Bạch, Vũ Huy (Bình Dương),..vì các xe năm nay cũng trang bị kỹ càng.

Đội A.B.O

Anh giới thiệu một chút đội thi đấu của mình?

Đội mình tên là A.B.O. Đội mình có 7 chiếc ra thi trong đó thi chuyên nghiệp hết 6 chiếc. Đội mình tham gia gần như tất cả mùa giải VOC các kỳ.

Tình hình thi đấu sáng giờ có khả quan với đội mình không?

Cả 2 ngày thi, đội mình cũng chạy đều đều. Hiện tại vẫn chưa thể nói trước được vẫn phải chờ kết quả tối nay.

Đường thi năm nay có để lại ấn tượng gì với mình không?

Năm nay ban tổ chức thiết kế đường đua hay và khá thú vị. Mình ấn tượng nhất là đường đua số 10. Hiện tại, đường đua này vẫn còn đang diễn ra và gần như chưa có ai vượt qua được.

Số lượng đội đua từ miền Nam “ra quân” tại mùa giải VOC 2020 năm nay không quá nhiều. Ngoài một số đội đua kể trên ra, vẫn còn một số đội đua quy mô nhỏ khác. Các đội ở miền Nam nói riêng đã không ngại đường xá xa xôi để đến tham dự.

Xe thi đấu chuyên nghiệp của vận động viên đến từ TP. HCM - Anh Đức Bạch

Qua đó có thể thấy lòng đam mê của các vận động viên với bộ môn thể thao ngoài trời này và VOC 2020 ngày càng trở thành một cầu nối gắn kết anh em yêu đua xe từ 3 miền Tổ Quốc lại với nhau.

Đến với kỳ thi đấu năm nay, tất cả các anh em từ miền Nam nói riêng và các đội đua khác nói chung đều có chung một tinh thần giao lưu học hỏi và quan trọng hơn hết là giành lấy chiếc cúp danh giá PV OIL VOC 2020.

Kết quả giải thi đấu sẽ được Otosaigon cập nhật ở bài viết sau đây.

Chỉnh sửa cuối: