Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Điều chỉnh máy lạnh Honda City

Hạng C
3/12/16
769
1.730
93
60
E xin up hình làm con City 2013
Vật liệu: 2m ống bảo ôn đường kính 18mm (loại to vừa đừng lấy loại nhỏ), keo hay băng keo 3M đều được (ko cần cũng được vì ép vào là chặt rồi).
Xử lý: tháo cả cụm mặt ca lăng ra nhé (ống nở nên dùng đồ chuyên dụng, ko có thì dùng dao kéo nạy ra cũng được). Khó nhất là thò tay vào lấy 5 con ốc ở sau mặt ca lăng ấy - hoặc bác nào thích thì tháo cả dàn cản trước luôn cũng được.
Tháo 2 con ốc giữ lọc gió, dùng tuýp 10 hệ Mét.
Cắt ống theo chiều ngang dọc rồi dùng 1 khúc cây nhét xuống, nhét 2 bên hông rồi đặt lên trên nóc. Lắp vào thì làm ngược lại nhé.
View attachment 774963 View attachment 774964 View attachment 774965 View attachment 774965 View attachment 774966 View attachment 774967
Ôi trời ơi. Con 2013 này còn thiết kế tệ hơn nữa. Phần trước của giải nhiệt máy lạnh đặt sát động cơ hơn nên vẫn hút không khí nóng trong capô. Như vậy thì chắn kín giữa 2 phần là chưa đủ, phải chắn cả phía trước của giải nhiệt máy lạnh luôn. Vụ này chắc chỉ có DanielDang nghiên cứu làm thêm 1 khung phía trước thôi.

Hạng F
12/10/16
7.499
6.354
113
Ôi trời ơi. Con 2013 này còn thiết kế tệ hơn nữa. Phần trước của giải nhiệt máy lạnh đặt sát động cơ hơn nên vẫn hút không khí nóng trong capô. Như vậy thì chắn kín giữa 2 phần là chưa đủ, phải chắn cả phía trước của giải nhiệt máy lạnh luôn. Vụ này chắc chỉ có DanielDang nghiên cứu làm thêm 1 khung phía trước thôi.
Bác phán như thần, chả cải thiện đc bao nhiêu. Ko lẽ dùng tuyệt chiêu cuối: mua lọc gió K & N 1tr5 về lắp vào hả trời. Nghe mấy bác trên hội Honda City đang đi 2013 mách vậy. Cáb bác thấy sao?

• Like
Reactions: lamxuan
Tomb Raider
29/6/17
1.958
36.424
113
Các bác dùng bảo ôn loại gì? Cẩn thận tránh xa loại bông khoáng rockwool nhé, độc hại lắm.

• Like
Reactions: lamxuan
Hạng C
3/12/16
769
1.730
93
60
Bác phán như thần, chả cải thiện đc bao nhiêu. Ko lẽ dùng tuyệt chiêu cuối: mua lọc gió K & N 1tr5 về lắp vào hả trời. Nghe mấy bác trên hội Honda City đang đi 2013 mách vậy. Cáb bác thấy sao?
Đem xe tới cho DanielDang xem vị trí và đo đạc để làm thêm khung chắn trước giải nhiệt máy lạnh thêm là được (phần bảo ôn đã gắn vẫn để nguyên vậy hoặc gắn khung của DanielDang cũng được). Tui thấy phương pháp của DanielDang là tốt cho xe nhất.

Hạng C
3/12/16
769
1.730
93
60
Các bác dùng bảo ôn loại gì? Cẩn thận tránh xa loại bông khoáng rockwool nhé, độc hại lắm.
Vui lòng nói rõ hơn chút đi bác, có ai biết chất liệu làm bảo ôn là gì đâu.

Hạng F
12/10/16
7.499
6.354
113
Đem xe tới cho DanielDang xem vị trí và đo đạc để làm thêm khung chắn trước giải nhiệt máy lạnh thêm là được (phần bảo ôn đã gắn vẫn để nguyên vậy hoặc gắn khung của DanielDang cũng được). Tui thấy phương pháp của DanielDang là tốt cho xe nhất.
Bác cho e xin cái địa chỉ với ạ, e ở Bình Dương ạ

Hạng B2
21/12/15
424
447
63
41
E tìm GG ống bảo ôn cách nhiệt thì ra các loại: bông khoáng rockwool, ceramic
Rockwool rất độc bác tự GG nhé. VD http://www.vuonrauxanh.com/threads/rookwool-lieu-co-toi-uu-nhu-ban-nghi.3671/
Nên mua loại ceramic dù đắt tiền hơn.
Loại mọi người mua dùng là loại ống cao su xốp, không phải 2 loại bác đề cập đâu. Hơn nữa lượng khí trong khoang máy đều được đẩy thoát ra ngoài qua các ke hở nắp capo hoặc gầm xe, đâu có vào được trong xe đâu bác lo khoảng này nhỉ. Nếu lượng khí trong khoang máy vào được khoang xe thì chỉ cần các loại khí thải từ động cơ cũng khiến bác ngắm gà lâu rồi, không cần phải tính thêm mấy vật liệu này :D.

Hạng B2
21/12/15
424
447
63
41
Em định tụ tập ở quán cafe bên dưới. (cuối Đường Trục - chỗ các bác trường dạy lái ra đây tập cho học viên)
> Đường bao to, bao rộng, đậu xe thoải mái miễn phí. (khi khỉ ho ếch kêu mà đường này mỗi bên 3 hay 4 làn gì đó @.@)
> Cạnh bờ sông mát mẻ, có chỗ câu cá luôn nếu bác nào có nhã hứng.
Chỉ có điều hơi xa trung tâm, bác nào có biết chỗ gần hơn thì cho gợi ý nhé.

Điều chỉnh máy lạnh Honda City

• Like
Reactions: huong.ks
Hạng B2
21/12/15
424
447
63
41
Bác cho e xin cái địa chỉ với ạ, e ở Bình Dương ạ
Bác so sánh xem đời xe của bác có bị tình trạng bị đuối khi chạy chậm/đứng yên giống các đời sau không nhé. Chứ không bị mà cứ loay hoay làm thì nó không cải thiện được là bao như bác đã cảm nhận (chứ em thấy bác che vậy cũng kín rồi).
Nếu bị thì vác xe ra em với bác cf và tính tiếp :p , vì như theo hình bác up, thì thiết kế 2013 này, ngoài khoảng hở giữa cục nóng và két nước bác đã che, vẫn còn khoảng hở nhiều phía trước cục nóng nên nhiều khả năng là vẫn hút hơi nóng của khoang máy chứ không phải gió ngoài. Các đời sau không có khe hở phía trước này nên hầu như sẽ hút gió ngoài nếu được che chắn như trên.
Còn việc thay lọc gió em thấy nó không liên quan mấy. Nó chỉ có tác dụng lọc sạch bụi bẩn lượng gió ngoài vào xe, ảnh hưởng tí đỉnh đến việc làm lạnh khi chỉnh chế độ lấy gió ngoài chứ đâu có liên quan gì đến việc giải nhiệt cho cục nóng (chế độ gió trong thì càng không có tác dụng gì). Hiểu biết em nhiêu đó, bác nào giải ngố em tí :(

Chỉnh sửa cuối: