Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Điều chỉnh máy lạnh Honda City

Tập Lái
26/3/18
21
10
3
40
Khung của DanielDang là 4 cạnh, nhưng quan trọng nhất là che chắn hết không khí nóng bên trên thì lại hở. Tối ưu là khung chắn đó kết hợp ống bảo ôn bên trên thì hoàn hảo, còn chỉ chắn 3 cạnh bằng ống bảo ôn thì bằng ..... 95% cách kia, vì thật ra cạnh dưới không cần chắn.
Vậy em nghĩ thế này, như các bác ngoài hn có đo để che kín hết thì kích thước khung sẽ là 63x43, em sẽ lấy mút làm kích thước này rồi tạo khung nhôm phía trong chứ ko để phía ngoài nữa. Như vậy chỉ cần 1 khung thôi là đủ.

Hạng C
3/12/16
769
1.730
93
60
Theo bác @lamxuan thì chỉ cần che ở trên đã có tác dụng đến 90% rồi bác. Làm khung như bác Daniel thì thẩm mỹ hơn; chèn ống bảo ôn che cả két nước thì sẽ đạt hiệu quả tốt nhất.
Em cũng hiểu ý bác @lamxuan rồi nhưng mà nếu được bác cho xin cái ảnh thì tốt quá
Tui đã sử dụng bằng cả 3 phương pháp: chắn ống bảo ôn 3 cạnh, khung chắn của DanielDang và kết hợp khung chắn với bảo ôn bên trên. Kết quả là khung chắn làm lạnh chậm nhất, còn 2 pp kia thì cảm nhận riêng của mình là chắn ống bảo ôn 3 cạnh là lạnh nhanh nhất. Chỉ là cảm nhận riêng vì không có thiết bị đo đạc tốc độ làm lạnh và do còn phụ thuộc vào nhiệt độ bên ngoài lúc thử nghiệm 3 cách là không bằng nhau.
Theo suy đoán cá nhân, mút của khung chắn DanielDang đã làm vẫn thẩm thấu khí nóng vào được. Nhân tiện, ai rành xin hướng dẫn cách up hình lên DĐ vì tui đang sử dụng cách kết hợp nên định sẽ làm lại cách chắn 3 cạnh. Hy vọng sẽ chụp lại được hình và up lên.

Hạng C
3/12/16
769
1.730
93
60
Vậy em nghĩ thế này, như các bác ngoài hn có đo để che kín hết thì kích thước khung sẽ là 63x43, em sẽ lấy mút làm kích thước này rồi tạo khung nhôm phía trong chứ ko để phía ngoài nữa. Như vậy chỉ cần 1 khung thôi là đủ.
Không phải chỉ chắn giữa cục nóng máy lạnh và két nước giải nhiệt là đủ. Còn phải chắn không khí nóng cho cả phía trước cục nóng nữa nhé.

• Like
Reactions: Gary Hoàng
Tập Lái
26/3/18
21
10
3
40
Tui đã sử dụng bằng cả 3 phương pháp: chắn ống bảo ôn 3 cạnh, khung chắn của DanielDang và kết hợp khung chắn với bảo ôn bên trên. Kết quả là khung chắn làm lạnh chậm nhất, còn 2 pp kia thì cảm nhận riêng của mình là chắn ống bảo ôn 3 cạnh là lạnh nhanh nhất. Chỉ là cảm nhận riêng vì không có thiết bị đo đạc tốc độ làm lạnh và do còn phụ thuộc vào nhiệt độ bên ngoài lúc thử nghiệm 3 cách là không bằng nhau.
Theo suy đoán cá nhân, mút của khung chắn DanielDang đã làm vẫn thẩm thấu khí nóng vào được. Nhân tiện, ai rành xin hướng dẫn cách up hình lên DĐ vì tui đang sử dụng cách kết hợp nên định sẽ làm lại cách chắn 3 cạnh. Hy vọng sẽ chụp lại được hình và up lên.
Bác có thể up ảnh lên photobucket rồi copy đường dẫn từng ảnh vào cm xem sao ạ

• Like
Reactions: lamxuan
Hạng C
19/12/14
760
917
93
Không phải chỉ chắn giữa cục nóng máy lạnh và két nước giải nhiệt là đủ. Còn phải chắn không khí nóng cho cả phía trước cục nóng nữa nhé.
Thế không phải chỉ chắn 3 góc thôi hở bác?
Bác cho anh em bọn em thêm quả hình cho dễ hình dung ạ.
Cám ơn bác nhiều :D

Hạng C
6/9/13
668
923
93
Đồng Nai
Em Cap ghẻ của e cứ lên xe là để máy lạnh Lo, lạnh teo 1 số thứ. Vừa chia tay e nó tính làm e City đi đưa đón con đi học, lâu lâu cho bọn nhóc đi chơi mà vụ này tâm tư quá. Vừa mua về mang ra mổ xẻ vợ e xà xẻo chết. Bả nói mua vios, e nói city ngon hơn, ngon hơn thế nào vừa về đã đục đẽo cắt dán, hơi bị căng :D

Hạng C
19/12/14
760
917
93
Em Cap ghẻ của e cứ lên xe là để máy lạnh Lo, lạnh teo 1 số thứ. Vừa chia tay e nó tính làm e City đi đưa đón con đi học, lâu lâu cho bọn nhóc đi chơi mà vụ này tâm tư quá. Vừa mua về mang ra mổ xẻ vợ e xà xẻo chết. Bả nói mua vios, e nói city ngon hơn, ngon hơn thế nào vừa về đã đục đẽo cắt dán, hơi bị căng :D
Có mổ gì ghê gớm đâu bác. :D
Tháo con ốc, mở cái nắp nhựa, tiện tay quăng vào 3 đoạn ống.
Thế là xong.

• Like
Reactions: Gary Hoàng
Tập Lái
26/3/18
21
10
3
40
Có mổ gì ghê gớm đâu bác. :D
Tháo con ốc, mở cái nắp nhựa, tiện tay quăng vào 3 đoạn ống.
Thế là xong.
Chuẩn ạ, tháo mấy con ốc với nhét ống bảo ôn tầm 15ph thôi, chả cần keo gì ráo.