Tập Lái
29/5/20
10
7
0
43
Điều hoà Mazda CX-8 đóng ngắt lốc, quạt gió liên tục: có phải bị lỗi?

Nhờ các bác thông thạo về điều hoà tư vấn giúp em mới, em có chiếc Cx-8 mới mua được 3 tháng! Điều hoà thì mát tuy nhiên khi em đóng cửa ra ngoài xe thì phát hiện ra là quạt gió tản nhiệt nó cứ đóng ngắt liên tục 5-10s ngắt 5-10s sau lại chạy.

Em mở máy ra thì thấy mỗi lần quạt chạy có tiếng rơle kêu tách quạt quay ù ù, xem trong vòng tua máy thì thấy tăng lên cỡ 100v/ph khi quạt chạy.

Em mang ra hãng check thì họ bảo thế là bình thường không sao đâu vì khi nhiệt độ trong xe đủ thì lốc sẽ ngắt, mà em nghi ngờ quá xe trước của em là xe Ford đâu có bị thế. Phân tích cá nhân của em thì 1 cảm biến, bộ phận trong hệ thống điều hoà nào đó bị lỗi nên mới gửi lệnh đóng cắt liên tục như vậy.

Điều hoà Mazda CX-8 đóng ngắt lốc, quạt gió liên tục: có phải bị lỗi?

Xin lắng nghe ý kiến của các bác!

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: KuKhanh and xlive
Hạng B1
25/4/16
70
79
18
34
Quạt làm mát két nước được dẫn động bằng puly hoặc điện, khi nhiệt độ két nước thấp thì nó tự động ngắt để giảm tiêu hao nhiên liệu. Khi nào bác mới mở máy mà quạt quay nhanh or khi nào động cơ nóng lên mà quạt không quay thì mới có vấn đề. Còn tiếng kêu lạch cạch khi mở AC là bình thường vì lúc đó lốc lạnh đang làm việc. Bác vào hãng test rồi mà lo gì nữa.

Tập Lái
29/5/20
10
7
0
43
Quạt làm mát két nước được dẫn động bằng puly hoặc điện, khi nhiệt độ két nước thấp thì nó tự động ngắt để giảm tiêu hao nhiên liệu. Khi nào bác mới mở máy mà quạt quay nhanh or khi nào động cơ nóng lên mà quạt không quay thì mới có vấn đề. Còn tiếng kêu lạch cạch khi mở AC là bình thường vì lúc đó lốc lạnh đang làm việc. Bác vào hãng test rồi mà lo gì nữa.
Cảm ơn bác chỗ em muốn hỏi là sao cứ 5-10s nó đóng xong 5-10s nó lại ngắt, đóng ngắt liên tục như vậy trong suốt quá trình em quan sát, em thấy nó không bình thường, vì em không sử dụng nhiều loại xe nên không so sánh được nên lên đây xin kinh nghiệm các bác

• Like
Reactions: Black Hawk
Hạng C
25/5/11
903
600
93
Nhờ các bác thông thạo về điều hoà tư vấn giúp em mới, em có chiếc Cx-8 mới mua được 3 tháng! Điều hoà thì mát tuy nhiên khi em đóng cửa ra ngoài xe thì phát hiện ra là quạt gió tản nhiệt nó cứ đóng ngắt liên tục 5-10s ngắt 5-10s sau lại chạy, em mở máy ra thì thấy mỗi lần quạt chạy có tiếng rơle kêu tách quạt quay ù ù, xem trong vòng tua máy thì thấy tăng lên cỡ 100v/ph khi quạt chạy.
Em mang ra hãng check thì họ bảo thế là bình thường không sao đâu vì khi nhiệt độ trong xe đủ thì lốc sẽ ngắt, mà em nghi ngờ quá xe trước của em là xe Ford đâu có bị thế. Phân tích cá nhân của em thì 1 cảm biến, bộ phận trong hệ thống điều hoà nào đó bị lỗi nên mới gửi lệnh đóng cắt liên tục như vậy.
Xin lắng nghe ý kiến của các bác!
Bác thử để Điều hòa trong xe mức thấp nhất xem nó có đóng ngắt liên tục không. Khi để mức 16-18 độ thì thời gian dài nhiệt độ trong xe mới xuống mức thấp như vậy được. Để như vậy mà nó vẫn đóng ngắt liên tục, thì chắc có vấn đề.

Tập Lái
29/5/20
10
7
0
43
Bác thử để Điều hòa trong xe mức thấp nhất xem nó có đóng ngắt liên tục không. Khi để mức 16-18 độ thì thời gian dài nhiệt độ trong xe mới xuống mức thấp như vậy được. Để như vậy mà nó vẫn đóng ngắt liên tục, thì chắc có vấn đề.
Cảm ơn bác, hôm hay em thử nếu đặt nhiệt độ điều hoà là 18 độ thì quạt chạy liên tục, xong đó em tăng lên 23 độ thì cứ 20s đóng ngắt 1 lần liên tục

Hạng B2
28/4/16
471
6.548
93
48
Cảm ơn bác, hôm hay em thử nếu đặt nhiệt độ điều hoà là 18 độ thì quạt chạy liên tục, xong đó em tăng lên 23 độ thì cứ 20s đóng ngắt 1 lần liên tục
Anh vặn lạnh nó lạnh vặn nóng nó nóng thì chả có việc gì mà phải lo.

• Like
Reactions: nguoimang
Hạng C
25/5/11
903
600
93
Thế chắc không sao rồi. Nó như điều hòa gia đình thôi, loại điều hòa thường ( không invete) khi nhiệt độ trong phòng đủ thì cục ngoài trời nó sẽ ngắt, khi nhiệt độ trong phòng tăng lên nó lại đóng. Để chắc chắn, bác đi vào 1 đại lý khác xem họ bảo sao.

Hạng B1
25/4/18
51
182
35
Xe của mình (CX5) cũng có tình trạng giống hệt, bên bảo dưỡng cũng báo là bình thường. Đã 26 ngàn km, vẫn lạnh tốt.

• Like
Reactions: nguoimang
Hạng D
29/7/16
1.573
388
93
49
Bác ra hãng cho họ kiểm tra tổng thể và điều chỉ hợp lí nhé!