Em mới tâp lái thôi nên rất nhiều thắc mắc khi lái xe: để lái xe êm ái mình fải làm sao??
Thứ nhất: đạp ga. Em nghe nói là giữ chân ga đều ở một mức, ít thốc ga lái xe sẽ êm hơn, ít hao xăng hơn.
Thứ hai: dùng thắng hợp lý. Sử dụng thắng gấp sẽ làm mất trớn xe --> thốc ga để tăng tốc --> hao xăng, xe bị giật.
Thứ ba: giữ vận tốc từ 60-80 km/g (đường trường) sẽ dể điều khiển xe, tránh các xe khác . . .
Thứ tư : không đánh lái sang trái rồi sang phải --> bà cả sẽ lên tiếng liền "Anh chạy gì ... "
Thứ năm: . . . em hết biết rồi, các Bác cho em thêm ý kiến. Cám ơn các Bác

Hạng B2
23/6/08
246
7
18
Nếu pác mới tập lái, em góp chút ý kiến cho pác:
Thứ 1: khoan hãy nghĩ đến việc lái xe êm ả, tiết kiệm xăng như pác muốn. Hãy lái thật thành thạo đã.
Thứ 2: Nên tự lái một mình, tự xử lý tình huống, nhưng phải cẩn thận, đạc biệt không đánh sang phải sang trái như pác nói. Không phải vì bà xã kêu ca mà vì an toàn cho ng tham gia giao thông. Nguyên tắc gặp chướng ngại vật là thắng chứ không..lạng lách như xe máy.
Thứ 3: Bình tĩnh trước các tình huống, để chân sang thắng khi giảm ra-> tránh đạp nhầm ga. Điều này phụ thuộc vào thói quen mỗi người, và là điều rất quan trong khi mới lái.
Thứ 4: Khi thành thạo pác sẽ tư nhận ra cách chạy tiết kiệm và êm ả. ;)
Chúc pác lái xe an toàn.

Tập Lái
14/1/11
36
0
0
41
HCM city
Bác Metalica cho em hỏi lái xe số tự động em thấy có nhiều người chạy bằng 2 chân , một chân bên phanh 1 chân bên ga là đúng hay sai ? Va theo như cái bác mà em biết thì nói lái như vậy chủ động hơn và khỏi nhầm chân ga khi thắng cho an toàn .

Hạng D
11/8/10
1.419
1.760
113
52
ấp Gò té, 03-Xóm Nhà Lá
xe_gia_dinh nói:
Bác Metalica cho em hỏi lái xe số tự động em thấy có nhiều người chạy bằng 2 chân , một chân bên phanh 1 chân bên ga là đúng hay sai ? Va theo như cái bác mà em biết thì nói lái như vậy chủ động hơn và khỏi nhầm chân ga khi thắng cho an toàn .
Tuyệt đối không bác ạ,dùng 2 chân thì não mình phải điều khiển cả 2, phân tán hơn 1 chân và rất dễ nhầm.
Khi dùng 1 chân thì hoặc ga hoặc thắng, nhưng cũng phải bình tĩnh.
Mất bình tĩnh thì dùng mấy chân cũng loạn :(

4P confirmed
Hạng D
19/3/11
1.445
12
38
Sài Gòn
www.bannhavang.com
Bác cao ý chính xác. Em thấy các tai nạn xãy ra cũng có trường hợp 2 chân gác lên rồi xữ lý luôn. Mất cảm giác là ủi thôi :cool:
lnson nói:
xe_gia_dinh nói:
Tuyệt đối không bác ạ,dùng 2 chân thì não mình phải điều khiển cả 2, phân tán hơn 1 chân và rất dễ nhầm.
Khi dùng 1 chân thì hoặc ga hoặc thắng, nhưng cũng phải bình tĩnh.
Mất bình tĩnh thì dùng mấy chân cũng loạn :(

Hạng B2
12/9/10
158
25
28
47
Khi học lái thầy kiểu gì chả nói đến thao tác của chân.
cứ chân phải Phanh và Ga
chân trái chỉ dành cho Côn
Khi xe không có cần côn thì chân Trái nghỉ cho khoe và để chân phảo làm việc

Hạng F
5/3/05
8.718
72.548
113
đây
lái xe số AT thì cái chân trái co lên ghế để chống cằm bác à... như vậy khỏi lăn tăn chân nọ chân kia...