Tư Vấn Đầu Tư Định giá bất động sản.

Tập Lái
12/7/11
47
35
3
Bằng lãi bank thì ai bán
Có thèm mua đâu mà đòi bán bác?
Ví dụ bác đang cầm 5 tỉ tiền mặt đi. Bác mua nhà đất, ví dụ ở Bình Tân, sẽ được 1 nhà 1 trệt 2 lầu S=60m2, ở vị trí không kinh doanh được nhưng oto vào nhà. Nhà như này cho thuê khoảng 10~12tr/ tháng, 1 năm được 140tr. Thêm 1 nguồn thu nữa là nhà đất có thể lên giá, nếu bán đi thì thu lợi. Liệu sau bao nhiêu năm thì nó lên được gấp 2, rồi chi phí quản lý, thuế nhà nước, chi phí cho các bên dịch vụ mua bán... là bao nhiêu? Tổng hết thu trừ đi chi còn lại bao nhiêu lợi nhuận???
Nếu lấy 5 tỉ gửi bank thì với LS 8%/ năm như hiện nay, mỗi năm bác có 400tr tiền lãi. Tiếp tục để lãi trong bank thì với LS kép, sau 7~8 năm sau sẽ là 10 tỉ.
So sánh 2 phương án thì e ko chọn mua nhà đất, hehe.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
5/3/14
873
1.909
118
Ví dụ bác đang cầm 5 tỉ tiền mặt đi. Bác mua nhà đất, ví dụ ở Bình Tân, sẽ được 1 nhà 1 trệt 2 lầu S=60m2, ở vị trí không kinh doanh được nhưng oto vào nhà. Nhà như này cho thuê khoảng 10~12tr/ tháng, 1 năm được 140tr. Thêm 1 nguồn thu nữa là nhà đất có thể lên giá, nếu bán đi thì thu lợi. Liệu sau bao nhiêu năm thì nó lên được gấp 2, rồi chi phí quản lý, thuế nhà nước, chi phí cho các bên dịch vụ mua bán... là bao nhiêu? Tổng hết thu trừ đi chi còn lại bao nhiêu lợi nhuận???
Nếu lấy 5 tỉ gửi bank thì với LS 8%/ năm như hiện nay, mỗi năm bác có 400tr tiền lãi. Tiếp tục để lãi trong bank thì với LS kép, sau 7~8 năm sau sẽ là 10 tỉ.

Bác mà tính vậy đến khi bác mua nhà, đất bác sẽ mất thêm ít nhất 2-3 năm làm ko công. Dẫn chứng 9/2016 nếu quyết đoán em mua mặt tiền đường đống đa dalat thì giờ ăn x8, cũng thời gian này em mua trung tâm vũng tàu hiện tại x4. Trong dài hạn mà tính như bác thì thua 99%

Hạng B2
19/12/16
301
554
93
Bác tính sai rồi, nếu tỷ giá cho thuê nhà bằng lãi bank thì cần gì bán nhà. Mỗi tháng thu tiền thuê nhà tỷ suất 8% ko tiêu gửi bank luôn là cân bằng với lãi từ cục tiền gửi kia. Sau này cái hơn của nhà so với cục tiền gửi ở chỗ, cục tiền 5 tỏi vẫn là 5 tỏi nhưng cái nhà 5 tỏi nó sẽ tăng tối thiểu bù trượt giá và lạm phát

Tập Lái
20/6/16
8
5
5
34
Em thì cứ lấy giá cho thuê trong 1 năm, nhân với hệ số 10, tối đa là 20 là ra giá bán!
Với mức LS tiết kiệm ngân hàng ở mình tới 7-8%/ năm thì như vậy đã là quá cao rồi!
với tình hình hiện tại bác phải nhân cho 40-50 lần mới đúng

Hạng B2
9/8/17
193
7.057
108
Cho thuê nhà 3%/ năm, nhưng mỗi năm sẽ tăng đc 10%, gửi bank trong điều kiện kinh tế ổn định thì chỉ 6-7%/ năm, thông thường lạm phát sẽ dao động 2-3%/ năm, nhà đất thì không bị ảnh hưởng lạm phát, sau 7-8 năm bác đc 10 tỉ thì trượt giá mất 20% rồi bác. Bác nhắm về lâu dài 15-20 năm thì có lợi hay ko? Bác thấy có cái nhà nào 7-8 năm mà ko tăng ít nhất gấp đôi chưa? Kể cả ở khu vực tỉnh lẻ. Em đoán bác cũng chỉ gửi bank nếu chưa có kênh đầu tư khác thôi.

• Like
Reactions: Phi Nguyễn
Tập Lái
12/7/11
47
35
3
Cho thuê nhà 3%/ năm, nhưng mỗi năm sẽ tăng đc 10%, gửi bank trong điều kiện kinh tế ổn định thì chỉ 6-7%/ năm, thông thường lạm phát sẽ dao động 2-3%/ năm, nhà đất thì không bị ảnh hưởng lạm phát, sau 7-8 năm bác đc 10 tỉ thì trượt giá mất 20% rồi bác. Bác nhắm về lâu dài 15-20 năm thì có lợi hay ko? Bác thấy có cái nhà nào 7-8 năm mà ko tăng ít nhất gấp đôi chưa? Kể cả ở khu vực tỉnh lẻ. Em đoán bác cũng chỉ gửi bank nếu chưa có kênh đầu tư khác thôi.
E thì thấy nhiều cái nhà, sau 10 năm vẫn ko thể bán được với giá cũ. Hầu hết nhà đất nếu tính trong thời gian dài thì sự gia tăng giá trị ko thể bằng gửi bank.
Ví dụ nhà e đang ở, miếng đất này năm 2007 có giá 800tr, năm 2017 là 1 tỉ 7, tăng 1 tỉ. Nếu gửi bank 800tr đó ở thời điểm 2007 thì năm 2017 e có nhiều hơn con số 1,7 tỉ, do lãi suất những năm 2010 lên tới 18%/ năm + lãi suất kép.