Tư Vấn Đầu Tư Định giá bất động sản.

Hạng C
18/10/16
714
11.413
93
Trước đây trên này có bác hướng dẫn định giá bất động sản dựa trên bảng giá đất nhà nước ban hành, mà giờ em tìm không thấy nữa. Các chuyên gia làm ơn hướng dẫn em với ạ, cảm ơn cả nhà!

• Like
Reactions: YNhi
Hạng C
13/5/16
543
1.386
93
53
Trước đây trên này có bác hướng dẫn định giá bất động sản dựa trên bảng giá đất nhà nước ban hành, mà giờ em tìm không thấy nữa. Các chuyên gia làm ơn hướng dẫn em với ạ, cảm ơn cả nhà!
Lúc thị trường ổn định thì còn căn cứ được chứ mấy năm gần đây giá tăng liên tục thì sao lấy bảng giá đất mà Định giá.
Bảng giá đất của nhà nước trước đây ban hành hàng năm, giờ tính cho 5 năm, nếu thị trường biến động nhiều thì ban hành thêm hệ số điều chỉnh giá đất nhưng bao giờ cũng lạc hậu và thấp xa so với thị trường.
Việc xây dựng bảng giá đất thường do các Quận huyện làm rồi gửi lên TP phê duyệt nhiều khi do cảm tính mà không biết căn cứ vào đâu, ngay trên cùng một con đường vị trí như nhau mà đơn giá quận này cao gần gấp đôi quận khác.
Do bảng giá đất không cập nhật được diễn biến thị trường nên có nơi thấp hơn vài lần, có nơi thấp hơn cả chục lần nên không thể có công thức chung để lấy bảng giá làm căn cứ định giá đất được, chắc bác nên dùng phương pháp so sánh giá bán để định giá cho BĐS nào mình quan tâm, vừa dễ vừa thuyết phục hay vào mấy trang mạng như bản đồ giá đất, Gạch vàng để tham khảo thêm.

Tập Lái
12/7/11
47
35
3
Em thì cứ lấy giá cho thuê trong 1 năm, nhân với hệ số 10, tối đa là 20 là ra giá bán!
Với mức LS tiết kiệm ngân hàng ở mình tới 7-8%/ năm thì như vậy đã là quá cao rồi!

Tập Lái
12/7/11
47
35
3
Nhân kiểu bác infant chỉ thì toàn bộ giá nhà đất bây giờ đang trên trời số vs giá mình tính ra
Thì đúng vậy mà bác!
Dòng tiền do nó mang lại ko bằng được lãi bank thì nhảy vào làm gì ạ?

• Like
Reactions: YNhi
Hạng B2
9/8/17
193
7.082
108
Tính theo kiểu bác infan thì tính cho giá CC thôi, nhà đất mà tính giá kiểu đó thì chưa kịp rao đã bị hốt hết rồi.
VD như nhà trong TT quận 1 hay 3, cho thuê đc 5000 usd/ tháng, 1 năm 60k thì giá GD là 600k usd hay max 1200k usd? thua cả định giá bank đấy

Hạng B1
15/2/17
56
102
33
Công ty định giá cho Shinhan lấy 1tr7 đấy bác! Hôm rồi gặp bé định giá dễ thương cực kỳ ^^ Nhưng bank định giá tài sản được khoảng 70-75% giá giao dịch là cao lắm rồi!

• Like
Reactions: gaconhung