4x6 confirmed
Hạng D
2/9/08
2.187
1.701
113
Bác nào rành về xe máy dầu cho biết kinh nghiệm với, bao nhiêu km thì cần thay lược dầu diesel (ko phải nhớt-dầu bôi trơn), tks!

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi định mức thay lọc dầu diesel là bao nhiêu km?

Định mức thay lọc dầu diesel là bao nhiêu km?

Theo các bác trên diễn đàn Os, định mức thay lọc dầu diesel là 3 lần thay nhớt tương đương 1 lần thay lọc nhiên liệu, tức là tầm xe chạy khoảng 15.000 km thì mới cần thay lọc dầu diesel. Hoặc cũng có một bác khác mách chỉ cần vào trang web "CheckYourNumber.org" để tham khảo nên thay dầu nhờn cho xe khi nào. Chỉ cần điền vào biểu mẫu của website 3 dữ liệu: năm sản xuất (select year), hãng sản xuất (select make), kiểu mẫu xe (select model) và enter, thông số hướng dẫn sẽ nhanh chóng xuất hiện hướng dẫn cách thay dầu nhờn cho xe của mình.

Định mức thay lọc dầu diesel là bao nhiêu km?

Last edited by a moderator:
Hạng C
11/2/13
556
548
93
cat lai
3 lần thay nhớt = 1 lần thay lọc nhiên liệu= 15000km . Bác đừng nên tiết kiệm , nhiên liệu Việt Nam! Toàn hàng kém và pha trộn. Em mới đi châu đốc cây xăng cách bến phà vàm cống pha dầu hỏa . Làm chuyến đi mất vui. Về em thay lại loc hết. Mới đi đc 2000km.

Tập Lái
3/7/13
22
1
8
TP Cần Thơ
Minhphu1049 nói:
3 lần thay nhớt = 1 lần thay lọc nhiên liệu= 15000km . Bác đừng nên tiết kiệm , nhiên liệu Việt Nam! Toàn hàng kém và pha trộn. Em mới đi châu đốc cây xăng cách bến phà vàm cống pha dầu hỏa . Làm chuyến đi mất vui. Về em thay lại loc hết. Mới đi đc 2000km.
Đúng rùi bác, e thấy trong công ty cũ của e cũng vậy, cứ 3 lần thay nhớt thì thay lọc nhiên liệu. Có 1 số xe tính theo ca máy, khối lượng vận chuyển, khối lượng công tác nên tính theo số lần thay nhớt máy e nghĩ là chuẩn nhất!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
1/3/14
134
11
18
US
Minhphu1049 nói:

em thấy bác này nói chuẩn rồi, nếu xe nhà thì cũng ko nên tiết kiệm làm gì

4x6 confirmed
Hạng D
2/9/08
2.187
1.701
113
Tks các bác,vậy mai e sẽ thay luôn, cũng đến kỳ rồi!

Hạng D
6/11/07
2.412
6.617
113
Ý của bác có phải là lọc nhiên liệu k ?
Theo lịch bảo dưỡng của hãng ( sử dụng navara ) thì 40k km thay đó bác

Hạng C
9/7/13
972
872
93
Chúng ta có thể vào trang web "CheckYourNumber.org" để tham khảo nên thay dầu nhờn cho xe khi nào. Chỉ cần điền vào biểu mẫu của website 3 dữ liệu: năm sản xuất (select year), hãng sản xuất (select make), kiểu mẫu xe (select model) và enter, thông số hướng dẫn sẽ nhanh chóng xuất hiện hướng dẫn cách thay dầu nhờn cho xe của mình.

Hạng C
9/7/13
972
872
93
Chúng ta có thể vào trang web "CheckYourNumber.org" để tham khảo nên thay dầu nhờn cho xe khi nào. Chỉ cần điền vào biểu mẫu của website 3 dữ liệu: năm sản xuất (select year), hãng sản xuất (select make), kiểu mẫu xe (select model) và enter, thông số hướng dẫn sẽ nhanh chóng xuất hiện hướng dẫn cách thay dầu nhờn cho xe của mình.

Hạng D
18/7/04
1.324
2.522
113
Sài Gòn
supercharger nói:

Thớt đang hỏi dầu có nghĩa là fuel cho xe chạy diesel chứ không phải là dầu bôi trơn đâu bác ...

Hạng B2
22/12/14
218
153
43
64
Bác chủ hỏi lọc gazoil mà, nhiều bác cứ trả lời lọc xăng. Ở Việt Nam thì khoảng 40k km là đúng rồi. Em chạy Peugeot 308 HDi bảo dưỡng 6 tháng đều có làm sạch lọc tinh, 2 năm thì phải thay. Mà cuộn lọc nó làm liền 1 cụm với bơm sơ cấp, cụm cảm ứng nhiên liệu (bẩn thì đỏ đèn)... nên thường phải thay cả cụm (có thể tháo rời nhưng nó xuống cấp các chi tiết nhựa liên quan), giá ~45£+công 25£=70£. Tháo cái cũ thấy ruột lọc có 1 số hạt trong nhỏ mịn như cát, chẳng hiểu hạt gì? .