Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Thân chào cả nhà Toyota nói chung và đặc biệt là các anh em đang đi Vios như em nói riêng. Vậy là cuối tuần lại đến rồi. Hôm nay em mới có thời gian để bọc lại cái bao tay cho vợ bé. Hàng ngày đi làm nắm tay nhau mà em thấy nó cứ cứng cứng không có mềm mại như mấy bé Đức với Mẽo tay mềm như kẹo dẻo. Từ ý nghĩ đó em mò lên google học cách khâu da bò, mà thực ra thì em cũng biết khâu da sơ sơ do hồi bé đá bóng sân xi măng hay bị rách phải tự khâu lại bằng chỉ tháo từ bao xi măng để đá tiếp nên bây giờ lên 1 bước là khâu vô lăng thì nó cũng chỉ là lên 1 level khác ;). Sau khi xem xong các clip hướng dẫn khâu vá này nọ em nhờ 1 người bạn order cho em miếng da dành cho tay lái của xe Vios từ taobao về. Lúc order em đặt taobao cái miếng da loại đục sẵn lỗ bên hông để mình luồn chỉ may vào, cuối cùng nó lại giao loại có viền chỉ may sẵn để mình luồn chỉ vào :3dkhoc:. Loại này thì khâu đơn giản, lẹ nhưng lâu ngày chỉ nó giãn là bung hết. Sau 1 hồi suy nghĩ em quyết định thôi thì nó không đục lỗ sẵn cho mình thì mình may dọc theo đường chỉ may sẵn của nó cũng được, chỉ có điều luồn kim sẽ không hề đơn giản chút nào... Chỉ của nó cho đi kèm là loại chỉ mảnh không thích hợp cho kiểu khâu ghép mí 2 miếng da. Thế là em lại lọ mọ ra chợ bán đồ da Lý Thường Kiệt gần Nhật Tảo mua chỉ to hơn và cây kim to hơn. Cuối cùng sau hơn 7 tiếng rưỡi em cũng khâu xong, may là không có đổ máu hehehe. Sau đây là hình ảnh cho quá trình bọc da đầy đau khổ và tốn không biết bao nhiêu NH3 :3dcuoi:.

Đầu tiên là đồ nghề và vật tư. Không thể thiếu cái kìm và bật lửa được. Em không hút thuốc nhưng bật lửa giúp em đốt đầu chỉ cho không bị bung, còn kìm giúp em kéo kim được dễ dàng:3duongbia:.

DIY bọc da cho vô lăng Vios 2014

Chuẩn bị vật tư xong xuôi thì bước đầu tiên là ướm thử vào. Cái này mất thời gian nhất, phải canh chỉnh cho thật cân đối vì 1 khi đã khâu vào rồi là không có cơ hội sửa sai :(.

Ướm thử xong thì lấy cái thanh nạy màu vàng dắt các miếng da vào trong chấu của vô lăng. Theo tờ hướng dẫn thì bước này làm sau cùng nhưng em không nghĩ thế nên sau khi ướm thử thấy vừa em dắt vào luôn.

Riêng ở mặt sau vô lăng do khó làm nên em chỉ gấp lại cho phẳng rồi dùng băng keo 2 mặt dính tạm vào rồi lát nữa kéo căng chỉ là được.

Bắt đầu khâu nào, đầu tiên là luồn chỉ. 2 đầu dây chỉ luồn 2 cây kim và không buộc thắt nút. Cái này rất quan trọng vì nếu lỡ có khâu nhầm mũi thì còn tháo ra để làm lại được ;). Em bị lộn mất 3 lần phải tháo mũi chỉ ra khâu lại đấy :3dchoctuc:.

Cứ khâu từ từ tuần tự từ trong chấu vô lăng ở đáy tiến ra ngoài theo kiểu khâu "baseball stitch" là được.

Khâu xong 1 nửa phía dưới. Đến đây em cũng muốn vã mồ hôi hột...

Riêng phần đỉnh vô lăng em lấy tâm ở đỉnh giữa chia làm 2 cho mũi chỉ tiến đều về phía trái và phải tạo sự cân đối. Do đó, em khâu từ 2 phía trái và phải tiến về giữa và dừng ở chỗ giao nau giữa da đục lỗ và da trơn. Sau khi khâu xong 2 nửa trái và phải thì em khâu tiếp từ phần da tiếp giáp cho đến giữa và khóa nút khâu lại.

Mũi khâu cuối cùng....

Thành quả là đây :3dcuoi:.

Lưu ý: Chống chỉ định các bác bị đau lưng nhức mỏi tính nóng nảy vì làm cái này ngồi hơi bị lâu và phải kiên nhẫn:3dcuoi:. Để đàm bảo thành công thì bác nào có ý định tự làm như em nên dành ra hẳn vài ngày vào youtube xem các video hướng dẫn và thực tập thử trên bìa carton trước rồi hãy làm ;). Trò này rất dễ gây nghiện nên các anh em OS nào có lỡ nghịch thì cai ngay cho em vì nó sẽ bào mòn sức lực ghê gớm lắm đấy :3duongbiahutthuoc:.

Cuối cùng chúc cả nhà OS cuối tuần vui vẻ, hạnh phúc và có đi đâu thì lái xe an toàn, cư xử có văn minh không xào chẻ đánh võng.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: TrauXin and TNA
Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
xe bác để ngoài bãi ag, ngồi làm nắng z cực chít
Chịu thôi bác à, nhà chung cư cực trăm bề. Đồ nghề toàn phải mua loại dùng pin vì dưới chỗ đỗ xe không có ổ điện. Chứ em mà có nhà riêng với cái gara nhỏ nhỏ thì có khi nó thành hội quán của OS đấy hehe:3dcuoi:

Hạng D
6/2/17
2.144
2.468
113
Chịu thôi bác à, nhà chung cư cực trăm bề. Đồ nghề toàn phải mua loại dùng pin vì dưới chỗ đỗ xe không có ổ điện. Chứ em mà có nhà riêng với cái gara nhỏ nhỏ thì có khi nó thành hội quán của OS đấy hehe:3dcuoi:
Bác chỉ em chổ mua vật liệu em mua về tự làm với. thanks bác nhiều

Hạng C
26/9/15
732
786
93
36
Bác chỉ em chổ mua vật liệu em mua về tự làm với. thanks bác nhiều
Nếu bác ở Saigon thì cứ ra khu Lý Thường Kiệt giao Nguyễn Chí Thanh tìm tới mấy cửa hàng bán da tấm mua về cắt ra làm. Kim chỉ thì cứ hỏi quanh đó chỗ bán kim chỉ khâu đồ da là người ta chỉ cho mình à. Còn video hướng dẫn thì bác coi đây nhé https://youtu.be/ODcGWn9yhpE còn đây là video chỉ cách khâu "baseball stitch" https://youtu.be/kahlJ31s2I8 .