Hạng B1
7/7/14
82
51
18
42
Bác skidaero cho hỏi bác tháo ốp nhựa, ốc nhựa trần và sàn xe bác dùng vít thép hay cây cạy bằng nhựa cứng vậy ?
Xe em cũng mới lót simily sàn và làm luôn cách nhiệt trần nhưng chỉ xài lớp xốp-nhôm không có lớp bitum như bác làm và quan trọng là "ngoài tiệm làm" :(, lúc "chúng nó hành hạ V2" thấy mà đổ mồ hôi hột :3duongbiahutthuoc:.
Phần cách âm sàn xe bác dán lớp bitum và xốp cách nhiệt có làm đôn sàn xe không vậy?
Khi lắp các phần khác như ghế hay các ốp nhựa bên dưới có khó lắp lắm không?
Em định khi nào thời gian rảnh đem xe qua chổ bạn em (nhà nó lớn lắm có hẳn nguyên cái kho cất giấu đủ thứ nhưng không thấy xài) tháo sàn ra DIY cách âm giống kiểu như bác làm có điều chưa dám vì trước giờ chưa thử, sợ cạt gãy chốt nhựa hay gì đó thì nguy lém :3dbuonngu:. Và cũng muốn DIY nhiều lém ....:3duongbia:

Thích câu này của bác "Cuối cùng quan trọng nhất là niềm đam mê DIY bất diệt".

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
24/8/13
290
468
63
Hư Vô
Bác skidaero cho hỏi bác tháo ốp nhựa, ốc nhựa trần và sàn xe bác dùng vít thép hay cây cạy bằng nhựa cứng vậy ?
Xe em cũng mới lót simily sàn và làm luôn cách nhiệt trần nhưng chỉ xài lớp xốp-nhôm không có lớp bitum như bác làm và quan trọng là "ngoài tiệm làm" :(, lúc "chúng nó hành hạ V2" thấy mà đổ mồ hôi hột :3duongbiahutthuoc:.
Phần cách âm sàn xe bác dán lớp bitum và xốp cách nhiệt có làm đôn sàn xe không vậy?
Khi lắp các phần khác như ghế hay các ốp nhựa bên dưới có khó lắp lắm không?
Em định khi nào thời gian rảnh đem xe qua chổ bạn em (nhà nó lớn lắm có hẳn nguyên cái kho cất giấu đủ thứ nhưng không thấy xài) tháo sàn ra DYD cách âm giống kiểu như bác làm có điều chưa dám vì trước giờ chưa thử, sợ cạt gãy chốt nhựa hay gì đó thì nguy lém :3dbuonngu:. Và cũng muốn DYD nhiều lém ....:3duongbia:

Thích câu này của bác "Cuối cùng quan trọng nhất là niềm đam mê DIY bất diệt".
Ngoài tiệm em cũng bó tay...lúc em DIY gỡ tấm simili ra...em thấy mấy con ốc ko biết ở đâu..còn ốp chân ghế gãy chân chốt hết. Xe mình thì kỹ hơn bao h hết.
- Còn sàn thì đối với xe em, em ko cảm nhận có sự khác biệt...nhưng nếu có thì ko đáng kể đâu bác...lâu ngày..nó sẽ xẹp à...:p
- Phần ốp nhựa sẽ dễ gắn vào khi Bác chừa ra khoảng 3cm...khi dán mấy tấm vật liệu vào khu vực đó.
- Khi tháo các khớp nhựa...Bác phải cẩn thận...dùng lực tay nhẹ vừa đủ. Nếu biết thì không nói, nhưng mình ko chuyên nghiệp thì vừa làm vừa mò, thấy cứng quá phải ngừng tay ngay..kiểm tra coi còn ốc sắt ko?
Cách tháo chi tiết nhựa theo em có những quy tắc lần lượt sau đây:
1. Tìm và tháo ốc sắt trước (ốc vít, ốc lục giác..)
2. Tháo các chi tiết phụ liên quan (VD: muốn tháo ốp hông phải tháo seatbelt, ốp trần thì phải tháo tay vịn..)
3. Gỡ các chi tiết nhựa bằng 1 cây nhựa đầu thiệt dẹp (dùng vít dẹp dễ trầy nhen) để chèn và lẫy các khớp ra..khi ra 1 khớp thì chi tiết nhựa sẽ hở ra..dùng tay để gỡ. Nhẹ nhàng...nếu hơi cứng...thì thêm xíu lực...nhựa theo xe rất dai...nên Bác cũng yên tâm..gở thử 1 chi tiết là Bác sẽ hiểu nguyên lý..mấy cái sau sẽ đơn giản hơn.

Hạng B2
24/8/13
290
468
63
Hư Vô
bác chủ làm vậy AE ở An Dương Vương hận bác :3duongbiahutthuoc:
Bác nói đúng... Cái này em cũng đang băn khoăn đây >"<...mục đích chính em chỉ chia sẻ kinh nghiệm DIY...với có nhìu Bác cũng post rồi em mới dám...mong các Bác "ấy" thông cảm.

• Like
Reactions: Vogrand
Chi Hội Phó MFC
22/7/08
9.559
3.083
113
0908888191
www.amthanhxehoi.com
Bác nói đúng... Cái này em cũng đang băn khoăn đây >"<...mục đích chính em chỉ chia sẻ kinh nghiệm DIY...với có nhìu Bác cũng post rồi em mới dám...mong các Bác "ấy" thông cảm.
em là người kinh doanh mấy món như bác đang làm nhưng em cũng ko thấy "hận" gì cả hihii, em voted bác 1 phát cho cái tự chơi tự tìm hiểu của bác ah. Bác tháo tung được dàn nhựa đó thì bác cũng thuộc cao thủ đấy ah
Chúc bác vui

Hạng B2
24/8/13
290
468
63
Hư Vô
em là người kinh doanh mấy món như bác đang làm nhưng em cũng ko thấy "hận" gì cả hihii, em voted bác 1 phát cho cái tự chơi tự tìm hiểu của bác ah. Bác tháo tung được dàn nhựa đó thì bác cũng thuộc cao thủ đấy ah
Chúc bác vui
Cám ơn Bác ủng hộ! Hihi

• Like
Reactions: Tuckey2011
Hạng D
30/12/12
1.622
766
113
43
Thôi! Nếu bác chủ rảnh thì post tiếp phần còn lại đê...ae đang đợi kết quả hoàn thiện hết xe xem...có biến chứng giề hông kìa!