Tập Lái
10/7/17
1
0
1
28
TRƯỚC KHI ĐỌC TOPIC NÀY,EM XIN LƯU Ý VỚI CÁC BÁC ĐÔI ĐIỀU: ĐÂY KHÔNG PHẢI LÀ TOPIC NÓI VỀ ĐỘ XE ĐƠN THUẦN,MÀ ĐÂY LÀ SỰ CHIA SẺ,GIAO LƯU HỮU NGHỊ CŨNG NHƯ GHI LẠI QUÁ TRÌNH YÊU ĐƯƠNG CỦA EM VÀ "EM ẤY". EM XEM TOPIC NÀY NHƯ LÀ 1 CUỐN NHẬT KÝ TRONG SUỐT THỜI GIAN EM VÀ CHIẾC XE (VỚI LOẠI ĐỘNG CƠ EM IDOL) EM YÊU THÍCH NHẤT!
EM NÓI THẬT LÀ EM KHÔNG CÓ NHIỀU TIỀN ĐỂ LÀM TẤT CẢ NHỮNG GÌ MÌNH MUỐN VỚI CHIẾC XE NÀY,NHƯNG EM SẼ CỐ GẮNG DÀNH DỤM,SỐNG TIẾT KIỆM ĐỂ ĐEO ĐUỔI ĐAM MÊ,THỎA CHÍ TÌM TÒI VÀ HỌC HỎI.
TOPIC NÀY MANG TÍNH THỜI SỰ (EM LÀM ĐẾN ĐÂU UP LÊN ĐẾN ĐÓ). NẾU CÓ BÁC NÀO CÓ SỞ THÍCH GIỐNG EM (THÍCH THỂ LOẠI EM YÊU KHOA HỌC DÙ KHÔNG BIẾT KHOA HỌC CÓ YÊU EM KHÔNG) EM XIN MỜI SANG NHÀ EM GIAO LƯU,EM ĐÃ TRANG BỊ GẦN NHƯ ĐẦY ĐỦ ĐỒ NGHỀ ĐỂ CÁC BÁC THA HỒ DỌC PHÁ! ANH EM VỪA CÀ PHÊ VỪA ĐÀM ĐẠO BÌNH LUẬN,GÓP Ý VÀ CÙNG NHAU "VỌC" XE THỎA THÍCH!!!

Chào các bác,
Sau suốt 1 thời gian dài em mới trở lại sử dụng xe Mazda. Lần này lại may mắn được sử dụng chiếc xe em yêu thích nhất của hãng Mazda,đó là chiếc RX-8 sử dụng động cơ Rotary Renesis (sự khác biệt giữa động cơ Renesis và rotary bình thường hay được dùng cho các mẫu xe đời trước đó khi nào có dịp em sẽ làm 1 bài phân tích sau). Em đã bắt đầu tìm hiểu về động cơ Rotary (tạm gọi tắt là động cơ Xoay) từ khi còn bé,với máu đam mê kỹ thuật động cơ và tính cách không thích đi theo lối mòn đã mang đến cho em 1 tình yêu ngọt ngào với em nó! Đến nay sau khi đã có cơ hội sở hữu và sử dụng,em lại càng yêu em nó hơn.
Và cũng như bao nhiêu anh em Oser khác,đã yêu thích chiếc xe thì lại cứ phải chọc ngoáy em nó! Em cũng xin nói thật cái này,cả nước Việt Nam mình chắc tổng cộng có khoảng 5 chiếc RX-8 (ít nhất 3 chiếc ở SG,1 chiếc ở HN và 1 chiếc đã mất tích từ lâu,nghe nói đâu là ở Đà Lạt) nên cực kỳ khó bảo dưỡng bảo trì (hoặc có thể nói là hầu như chẳng có gara nào ở Việt Nam kể cả cụ Trường Hải có kinh nghiệm về loại động cơ này). Thế là thiết nghĩ thay vì đem xe mình ra cho mấy ông thợ dọc tới dọc lui,tự tay mình dọc luôn cho nó sướng!
Em bắt đầu với bác Google,YouTube...rồi đến kinh nghiệm sử dụng và sữa chữa từ các bạn nước ngoài (từ các forum về hội RX-8 Mỹ,Úc,châu Âu v.v....) Cái gì không biết thì hỏi,các RX-8's members cung cấp cho em rất nhiều thông tin khá thú vị và em sẽ cố gắng post 1 bài riêng chia sẽ các thông tin này. (Em không dám nói cách sử dụng và chi phí bảo dưỡng cao nhưng sự đòi hỏi về kiến thức kỹ thuật chuyên môn khi sử dụng đôi khi còn hơn cả Ferrari hay Lamborghini...)
Thôi không dám nói lòng vòng làm mất tài nguyên của diễn đàn nữa. Em xin phép được chia sẽ vài tấm hình quá trình em lấy xe về và "phá hoại" em nó. Em sẽ thực hiện theo kế hoạch 1 năm em tự đặt ra. Vì mua lại xe cũ nên phải:
1. Dọn lại ngoại thất,nội thất
2. Kiểm tra,vệ sinh,bảo dưỡng động cơ (vì biết chắc chủ cũ chỉ có chạy và không bảo dưỡng xe đúng cách)
3. Xử lý những phần hao mòn động cơ do việc thiếu bảo dưỡng và sử dụng đúng cách (em muốn đưa động cơ về trạng thái ban đầu trước khi độ công suất)
* Em xin lưu ý là tính em máu kỹ thuật,nên trong quá trình làm xe,em sẽ tập trung làm về phần máy móc hơn là độ dàn lông lá bên ngoài.
4. Bắt đầu tune nhẹ động cơ (intake,header,flywheel,clutch kit,ignition coil,remap ECU v.v....)
5. Khi động cơ hoạt động tốt hơn là mình lại phải bắt đầu với hệ thống thắng và cân bằng của xe (độ thắng,lò xo hạ gầm,các thanh cân bằng....)
6. Bắt đầu độ nặng động cơ (turbo charger,injector,intercooler,fuel pump....)
7. Khi động cơ đạt công suất cao (mong muốn của em là hơn 400hp tại bánh = khoảng 450 ngựa tại máy) là bắt đầu phải độ tới bodykit như nắp capo (với các khe thoát nhiệt vì khi động cơ mạnh hơn = sinh nhiệt cao hơn = dễ bị overheat hơn). Cản trước và sau độ (với thiết kế khí động học giúp động cơ lấy được nhiều gió (oxy) và cân bằng hơn).
8. Độ những thứ linh tinh nội thất,âm thanh v.v....
EM XIN LƯU Ý VỚI CÁC BÁC LÀ NHƯ TIÊU ĐỀ,DO EM YÊU THÍCH THỂ LOẠI DIY (TỰ SƯỚNG,EM YÊU KHOA HỌC) NÊN MỌI THỨ EM TỰ TÌM HIỂU VÀ THỰC HIỆN CHÍNH TAY EM. CÓ THỂ KHÔNG ĐẸP,KHÔNG CHẤT LƯỢNG BẰNG THỢ CHUYÊN NGHIỆP NHƯNG BẢN THÂN EM THẤY VUI VÀ HẠNH PHÚC KHI TỰ TAY CHĂM SÓC TÌNH YÊU CỦA MÌNH.
CÁC BÁC CÓ THỂ GÓP Ý THOẢI MÁI NHƯNG XIN ĐỪNG NÉM ĐÁ,TỘI NGHIỆP EM!!!

Em xin phép được bắt đầu với công việc thứ 1 (do lúc thực hiện không có ý định post bài này nên hình ảnh không được chi tiết) là dọn lại nội thất trong ngoài:
Bắt đầu với 4 cái móng chân và dụng cụ pha sơn tự chế
DIY: Ký sự Mazda RX-8!!! Up hình độ động cơ trang 20

Bắt đầu làm sạch xe (chà nhám). Giai đoạn này có 2 người bạn cũng yêu thích thể loại DIY nên đem xe máy qua làm chung:

Đến giai đoạn sơn thì em phải tự làm chứ lị...hehe...

Ông anh nhìn chịu không nổi nên lao vào giúp phần áo bóng (phủ lớp bảo vệ sơn)

Sơn xong để em nó ra xa chờ khô (em sử dụng loại sơn nhanh khô nên sơn khô trong vòng 30ph nhé).
Em nó e ấp từ xa (vì lúc này đem xe bà chị ruột lên sơn 1 góc cản nên em nó phải lùi lại phía sau)

Cận cảnh em nó sau khi sơn đây (lần đầu tiên sơn cả xe mà thế này cũng tạm ổn các bác nhỉ??) hihi...

Nhân tiện em cũng xin báo cáo với các bác là cái màu cam em sơn là loại sơn phản quang...khá khó để pha màu và sơn nhưng rất nổi bật khi về đêm...hihi

Bonus thêm tấm hình "Người ấy và tôi em chọn ai?" Hihi

Đến phần dọn nội thất (lúc này em mệt quá rồi nên không chụp nhiều hình nữa) em sẽ bổ xung hình nội thất em nó sau nhé! Và chỉ mỗi phần này là em nhờ "dân chuyên nghiệp" thôi.

A Cho em ít kinh nghiệm về mazda rx8 . Em mới lấy được 2 tháng , nhìn xe của a em mê quá, anh rảnh , cho em xin mấy câu hỏi

Hạng B2
19/9/15
276
181
43
30
Giờ là 1h50p rồi. Đọc bài của bác Tâm từ lúc 00.00h luôn... 1 lèo 27 trang...
Lâu rồi mới đọc nhiều như thế sau Bài Đi câu cá biển ở cam ranh và bài du lịch tây nguyên cùng Opel già . đọc lâu rồi nên em cũng quên tiêu đề và tác giả của 2 bài viết trên.

Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
Mình cũng vậy đây, đăng nhập để nói là bác chủ lợi hại quá…đọc 1 lèo hết luôn…