Hỏi/Đáp Kỹ Thuật DIY, thay cụm khóa tổng Mondeo

Hạng D
1/2/07
1.105
282
83
Sau 1 thời gian xịt RP7 vào nhưng chỉ được 1 thời gian. Mấy hôm nay xe em lại bị lại vụ ko mở đc cửa tài từ bên trong, lại tháo ra ngó nghiêng và tham khảo bài của bác N4S, nào là công tắc đuôi cá, nào là bo điều khiển, mà em lại ko rành 3 cái vụ này lắm. Tháo ra nếu hên thì chỉ phải thay công tác đuôi cá, còn không thì thay tùm lum, nếu hư bo đk thôi xong.
Vậy quyết định nhịn nhậu 1 bữa, alo cho cụ Thành Đậu...
Công nhận cụ Thành Đậu ship nhanh vãi, đt vừa báo tít ck thành công, đã thấy Kerry báo giao hàng ngoài cửa, he he. Nhưng phải cuối tuần em mới thay được. Post 2 cái hình câu view trước đã, he he.
DIY, thay cụm khóa tổng Mondeo

Hạng D
1/2/07
1.105
282
83
Trưa nay trời mưa, ít việc nên về nhà làm luôn.
Đầu tiên là tháo tapi cửa, cái này cụ nào cũng biết nên em khỏi mô tả nhé, he he
Tiếp theo là dùng dao nhọn rạch lớp keo dán đen rồi lột lớp mút xám thì sẽ lộ ra cụm khóa. Sau đó thì tháo cụm khóa này ra thôi, các cụ tham khảo thêm bài của cụ N4S nhé
http://www.otosaigon.com/threads/mondeo-v6-va-su-co-voi-khoa-tong.8586631/
Em chỉ xin túm lại mấy bước sau, à mà các bác nên có bộ lục giác đầu bông nhé, toàn dùng cái này là chính để mở:
1. Đầu tiên là nạy cái núm cao su rồi nới lỏng ra gần hết con ốc này, ko cần tháo hẳn ra nhé. Sau đó kéo miếng chữ nhật nhỏ che ổ khóa bên ngoài cửa ra, tiếp theo là kéo cái tay cầm mở cửa về bên phải rồi rút hẳn ra ngoài

2. Tháo tiếp con ốc bên phải ra

Các bác lưu ý là con ốc này xiết vào miếng nhựa nhỏ chữ T phía ngoài để giữ chặt. Lần trước em tháo ra, lắp vào hết rồi thấy dư ra cái này, mà cũng ko thấy bị gì nên kệ, lần 2 thì lặp vào trước khi lắp lại khóa vào cửa xe thì bị cấn, hóa ra nó phải được gắn từ bên ngoài vào. Hình bên dưới là lúc chưa tháo miếng nhựa này.

Sau khi tháo rồi rút miếng nhựa ra

Và đây là chỗ để nhét vào lại, lỗ bên phải

3.Tiếp theo là tháo 3 con ốc này

4. Sau đó lựa để rút toàn bộ khóa ra ngoài, rồi tháo cáp và giắc cấp điện cho cụm khóa này. Cái này em quên chụp nhưng cũng dễ thôi, các bác nhớ nhấn ngàm nhựa bên trong rồi mới rút được giắc điện ra nhé. Sau khi tháo xong thì em nó đây (kế cái mới)

5. Các bác để ý thấy làm cụm khóa mới ko có phần nhựa màu đen bên trên, thực ra cụm khóa này được nối với phần nhựa đen đó bằng 2 thanh thép tròn nhỏ và 2 con vít. Tháo ra để chuyển sang cum khóa mới. Đầu tiên là tháo 2con vít này ra

rồi tháo 2 thanh thép tròn nhỏ ra để tách rời và chuyển sang cụm khóa mới. Các bác tháo thanh màu đen trước bằng cách đẩy ngàm khóa chữ u lên đẩy thanh thép vào trong rồi nhấc lên. Tiếp theo là tháo thanh thép còn lại bằng cách cầm nguyên cụm khóa xoay 1 vòng cho đến khi phần bị dẹt khớp vào vị trí rồi đẩy ra.

Lặp lại qui trình ngược lại để lắp lại phần nhựa đen này vào cụm khóa mới. Rồi lắp lại vào cửa là xong. Khi lắp lại các bác chú ý cho khớp mọi lỗ bắt vít nhé, đầu tiên là bắt 3con ốc ở bước 3 để tạm cố định cụm khóa, sau đó rồi gắn lại miếng nhựa nhỏ chữ T ở bước 2. Tiếp theo là lắp lại tay nắm bên ngoài cửa xe, các bác lưu ý là gắn miếng nhỏ chữ nhật trước rồi gắn tay kéo sau, khi gắn vào cũng lưu ý chỗ này, em mượn hình bác N4S

Các bác nhìn kĩ sẽ thấy miếng sắt nhỏ màu xám ngay mũi tên đỏ, phía trên hình chữ u có gắn lò xo, dùng 1 tay kéo phần trên miếng thép đó về phía mình rồi tay còn lại đẩy phần giáp ổ khóa của tay kéo ngoài vào trước rồi đẩy phần còn lại vào và lại đẩy tay kéo đó về phía trước để nó ăn khớp với chốt bên trong. Chỗ này em cũng loay hoay mãi mới xong. Rồi xiết chặt lại con ốc bên ngoài và tất cả các con ốc khác...dán lại lớp mút xám rồi lắp lại tapi là xong.
À, đúng là phần khóa chữ V mới có khác còn nguyên miếng nhựa bọc ngoài nên đóng vào nghe phập sướng tai. He he. Em xin hết

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
29/4/14
745
305
63
Q2
Thay xong hoạt động tốt cả chứ bác Axim? thật may là của em vệ sinh xong đến giờ cứ xoành xoạch mà chưa một lần bị lỗi trở lại, lại có cảm giác nhạy và mượt hơn.
Hộp khoá tổng cũ hôm nào off bác đem theo tháo ra phân tích nội tạng nó phát.. chụp hình post lên đây để các bác cùng tham khảo...
Chúc mừng bác đã đổi nhậu lấy khoá thành công... :))

• Like
Reactions: damipu
Tập Lái
15/7/09
32
6
8
Vào room này toàn gặp cụ Bắc, cụ Long, cụ Lập, cụ Hưng.... Haiz za... chán vãi chưởng, chả thấy mông girl nào ở đây cả.... :v

• Like
Reactions: Need 4 Speed
Hạng D
1/2/07
1.105
282
83
Hàng bác Thành Đậu có 2tr/cụm, phí ship là 60k, hợp lí hơn nếu phải vào hãng thay hết 8,5tr.

• Like
Reactions: thanh_hoi
Hạng C
29/4/14
745
305
63
Q2
Vào room này toàn gặp cụ Bắc, cụ Long, cụ Lập, cụ Hưng.... Haiz za... chán vãi chưởng, chả thấy mông girl nào ở đây cả.... :v
Cuối tuần sau cafe nhé các bác... lựa chọn chỗ thoáng mát rộng rãi, cafe ngon, thuốc lá thơm để enjoy nha các bác

• Like
Reactions: damipu