Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi "ĐỘ" ÂM THANH XE HƠI BẰNG LOA VI TÍNH...

Hạng C
13/2/04
742
2
18
46
[8D][8D][8D]Hi everyone!
Tui nghe mọi người bàn về âm thanh rất nhiều nhưng chưa có bác nào nói chi tiết về việc phải làm như thế nào? Chọn loa gì? Làm ở đâu?...
Vậy có bác nào biết "gành" về dzụ này thì cho tui & mọi người biết để làm nha! Tui thì nghe nói về loa vi tính có Sub là làm được nhưng kô biết là chọn loại loa nào tốt vì trên thị trường rất nhiều loại với chất luợng rất khác nhau?[?] Rồi còn làm ở đâu nữa chứ?[?]. Các bác cho ý kiến đi nhá!

Hạng C
20/2/04
881
0
18
VietNam
Hệ thống loa vi tính thường là loại 5.1-7.1 , có nghĩa là trong hệ thống của nó phải có 6-8 loa kể cả loa SUB.Nếu lắp toàn bộ trên xe hơi thì nghe cực đã(âm thanh xoay vòng lập thể mà.Nhưng mà để lắp được nó thì đầu CD trên xe cũng phải tương thích 5.1(Có đường ra cho 2 loa trước,2 loa sau, loa centr và loa Sub).Hay nhất phải kể đến Creative (khoảng 100$ cả bộ),sau đó là Sven hoặc Microlab.Nếu hệ thống CD trên xe kô tương thích thì lắp vào nghe không hay đâu.Bác chỉ tính lắp mỗi loa SUV thì kô hay tí nào,phải chơi cả bộ mới tận dụng hết hiệu ứng âm thanh(các loa vệ tinh nhỏ tí thôi mà

Hạng C
13/2/04
742
2
18
46
[:0][:0]Vậy làm sao mới biết xe mình có gắn được hay kô vậy bác Audi?[?][?] Bác có thể giới thiệu 1 chỗ nào có vẻ như chuyên nghiệp về vụ này được kô? Nếu em gắn thì em cũng sẽ gắn loa con luôn chứ. Nhưng kô biết là gắn 4.1 hay 5.1... gì đó thôi. Xin các bác cho ý kiến thêm.[:X][:X]

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
theo tui nếu gắn loa chỉ để nghe nhạc thì không cần âm thanh lập thể, chỉ cần stereo thui. hệ thống loa 5.1, 8.1 khi nghe nhạc cũng phải tắt suround sound nghe mới hay, còn khi xem phim dvd với đầu dvd hỗ trợ 5.1, 8.1 bộ loa mới phát huy tác dụng.

Hạng C
20/2/04
881
0
18
VietNam
Để nghe nhạc thì âm thanh 5.1 không thừa đâu bác ạ!Còn muốn nghe âm thanh stereo hay thì loa phải là loa xịn,ampli cũng phải cố cho được cái ampli đèn.Để kiểm tra xem CD trên xe có lắp được bộ loa 5.1 hay không thỉ bác tháo ổ CD ra,nhìn đằng sau nó xem bố trí đường ra như thế nào,chỉ cần nhìn thấy có đường ra cho loa SUV là yên tâm (thường thì nó cũng ghi là SUV luôn).Chỗ làm thì tui không biết nhưng việc này không khó đâu,chỉ khó mỗi việc lắp loa vào xe,mà việc này thợ lắp âm thanh cho xe bình thường cũng làm được mà.
Chúc bác sớm thành công.

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere
nhưng em thấy cái thùng loa SUB nó bằng cái can 4;5 lít(rượu đế:D:D), vậy mình gắn nó vào chỗ nào trên xe 4 chỗ. Em thích tự gắn nhưng.....các bác biết chỗ nào nhận gắn mấy cái đó thì chỉ em (mình tự mua loa). Em xin cám ơn trước.

Hạng C
13/2/04
742
2
18
46
Loa Creative thì tui thấy cũng có nhiều loại quá, từ mấy chục tới trăm mấy cũng có, vậy nên chọn loại nào đây?[?][?]

Hạng B2
4/11/03
431
4
16
Fr
img69.photobucket.com
Bình thường các xe xịn thì lắp SUB ở cốp xe rồi cố đường thông ra.Còn ở VN các bác cứ vứt nó ở trong cốp,nhưng em nói trước là nếu các bác tậu được chiếc SUB chuẩn là bác vừa nghe,ngoài đường họ cũng nghe nhạc bác luôn đó ! Em cũng lắp một cái của Tàu,rẻ lắm,chỉ 300k thôi nhưng em ko mua Ampli,sợ hỏng cả bộ âm thanh xe nên em cất vào nhà ! Tàu nhưng nổ to phết các bác ạ ! :D

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC
bác audi ơi, bác chưa hiểu về âm thanh chút nào hết. xe bác có DVD không, không lẽ khi coi phim bác phải lên xe coi sao. Nếu có DVD thì bác nên kiếm 5.1 hoặc 7.1 để tối xuống garage xem phim.
nếu nghe nhạc không thì chỉ cần 4.1 thôi. nói ít bác hiểu nhiều, còn loa vi tính thì theo em Micro lab là ngon rồi.
nếu 5.1 hoặc 7.1 thì cái CENTER bác gắn ở chổ nào.

Hạng C
13/2/04
742
2
18
46
[:I][:I][:I]Thì em gắn dưới gầm ghế sau thôi (xe em là xe 7 chỗ í mà). Em có người bạn bán cái loa VT 5.1 hiệu Creative FPS 1000, các bác thấy loa này xài được không?