Hạng D
10/9/08
2.438
471
83
56
HCM
CarProVN nói:
Thực ra modun ni bên em có rồi. Demo mạch của nó đây ạ
[tube]http://youtu.be/FNE5vW2_RDk[/tube]
Khi xe vào môi trường thiếu sáng, cảm biến ánh sáng cảm nhận được, điều khiển rơle mở làm sáng đèn tải. Khi xe ra khỏi môi trường thiếu sáng, ánh sáng tác động vào cảm biến, mạch hoạt động điều khiển rơle làm tắt đèn tải.
Công tắc nguồn đóng vai trò như nút nhấn chức năng auto-light, khi bật thì xe bạn hoạt động chế độ auto, khi tắt thì xe bạn hoạt động chế độ bình thường.
Rơle đầu ra chỉ có công suất nhỏ, nên muốn điều khiển đèn chính hoặc đèn gầm, thì bạn phải đệm thêm rơle công suất cho đầu ra.
Mạch có biến trở chỉnh được độ nhạy của cảm biến vào thời gian nhạy của đầu ra.
Các bác cho ý kiến nhé.

Không cần đấu trực tiếp vô đây công suất đèn mà chỉ cần đấu bộ này vô dây " mát " của Công tắc đèn cho đơn giản , AN TOÀN và gọn nhẹ bộ linh kiện cũng như nhẹ ... $ là OK !

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Hugo_To
Hạng B1
16/1/13
70
3
0
:Dem có làm thử vụ này rồi . Dùng cục cảm biến ánh sáng có sẳng trên xe 2 bánh ( tự sáng đèn đồng hồ trong môi trường thiếu sáng có trong FU neo, dyland, @, SH....ở chợ tân thành bán 100k) câu điện dể dàng theo nhiều cách theo yêu cầu ... khuyến điểm trời chuyển mưa đã sáng đèn ko chỉnh dc độ nhạy sáng!
cách 2:Mạch cảm sáng có bán bên nhật tảo , chỉnh được độ sáng nhưng mạch thiết kế và madein VN nên ko yên tâm về chất lượng.
cách 3 : bộ option 2nd tháo xe hàng Cam .....cực ngon nhưng ít hàng giá hơi cao....
hehe bác nào làm chuột mang xe qua e thịt chuột cho...Cách 1-2 thịt chuột nhanh gọn... cách 3 : hên xui có hàng 1 ngày xong, hết hàng đợi,,,,, tới khi có.

• Like
Reactions: the kid
Hạng F
29/11/11
6.439
8.309
113
Xe e cỏ mà có, nhưng k khi nào xài, vì nó hay mở mặc dù e đi trời nắng chang chang, ví dụ e đi đừng Lữ Gia có 2 hàng cây mát 2 bên

Hạng C
9/8/13
610
407
63
45
DSG VIETNAM
truonghd nói:
Xe e cỏ mà có, nhưng k khi nào xài, vì nó hay mở mặc dù e đi trời nắng chang chang, ví dụ e đi đừng Lữ Gia có 2 hàng cây mát 2 bên

Mở ban ngày cũng đâu sao đâu bác, ở nước ngoài chạy đèn pha ban ngày không hà. Cảm biến xe hãng thường cố tình làm độ nhạy cao.

Hạng B2
25/5/12
335
1
0
vấn đề là cảm biến on off ở bao nhiêu lux?
khi bị xe ngược chiều pha lại thì có tự tắt không?

Hạng D
16/12/12
2.042
2.182
113
39
Bình Dương
Xe KiA cũ của em thường khoảng 5h chiều là nó bật rồi. Có cũng tiện, ban đêm hay ban ngày gì không quan tâm vì nó đã tự động làm giúp mình. Nhưng em không biết mình có điều chỉnh độ nhạy ánh sáng của nó được không chứ cứ 5h chiều là nó tự mở đèn nhiều khi xe ngược chiều bảo mình bị hâm.

Hạng D
8/9/08
1.121
197
63
Đồng Nai
Con forte của em, cứ bật cái công tắc ở chế độ auto, cứ trời tối hoặc bác đi vào chỗ thiếu sáng, tự động headlight sang lên thôi. Có cái tiện lợi nữa lả không bao giờ bị quên bật đèn.

Hạng D
13/8/07
1.545
3.442
113
huydsg nói:
truonghd nói:

Mở ban ngày cũng đâu sao đâu bác, ở nước ngoài chạy đèn pha ban ngày không hà. Cảm biến xe hãng thường cố tình làm độ nhạy cao.
em cũng khoái cái nì, nhưng bất tiện lém. buổi sáng chạy qua khúc NKKN ngay trước dinh ĐL, có hàng cây rậm, nó cứ on and off liên tục... sợ tèo đèn lắm