Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Độ chụm bánh xe và tiếng ồn

Hạng B2
29/7/06
312
1
0
Hà nội
Chào các bác,
Em đi xe thấy cứ khi nào trời mưa thì tiếng ồn của lốp có vẻ ít hơn là trời nắng ráo. Liệu đó có phải là triệu chứng của độ chụm bánh xe bị sai không nhỉ? Vì em nghĩ là độ chụm sai -> lốp trước sẽ có hiện tượng trượt ngang -> độ ồn tăng lên theo ma sát trượt. Không bít có đúng không?
Nhưng mà em kiểm tra độ mòn của lốp thì thấy lốp trước cũng không mòn nhiều hơn bánh sau, hay là có mà mắt mình không nhận ra nhỉ?

Hạng B2
29/7/06
312
1
0
Hà nội
RE: Độ chụm bánh xe và tiếng ồn

Ý em là ngược lại cơ mà bác. Nhưng cũng chỉ là đường ướt thôi chứ không phải đi vào vũng nước đâu bác ơi. Với lại đấy là cảm giác thế, chứ em cũng không bít có đúng không

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

@ bác Ngựa Vằn : bác thấy bánh trước chỉ mòn như bánh sau, thì chuẩn zồi, khỏi lăn tăn chi cho mau già :D
Chỉ cần độ chụm sai lệch >< 0,5mm, vỏ cũng mòn dợn sóng, y như mái tôn lợp nhà !
- Dợn sóng bên trong = bẹt hơn quy định chuẩn của nhà chế tạo (riêng cho từng loại xe).
- Dợn sóng bên ngoài = chụm vượt mức...
Còn bánh trước trượt ngang, có nhiều nguyên do khác. Phải hỏi các cao thủ thôi :D
Tiếng ồn khi mưa nhỏ hơn lúc nắng : vì "mưa vẫn mưa bay..." mịt mù vần vũ, át tiếng vỏ lăn trên đường :D
@ bác Đề : hồi nhỏ, tui rất khoái ngồi kín mít trong Xích-lô đạp chạy trong mưa : mỗi lần 3 bánh lăn qua vũng nước, lại nghe...xèo, xèo :D

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Trích đoạn: fernandoz

@ bác Đề : hồi nhỏ, tui rất khoái ngồi kín mít trong Xích-lô đạp chạy trong mưa : mỗi lần 3 bánh lăn qua vũng nước, lại nghe...xèo, xèo :D
Thế bác có nghe tiếng thở phì phò của thằng phía sau hông ? Em đó !!!:D

Hạng B2
29/7/06
312
1
0
Hà nội

@bác Fè: Cám ơn bác nhiều, em đang không biết làm sao để biết được độ chụm có sai hay không
@bác Der: bác làm cách nào mà chuyển từ nghề xích lô sang nghề bác sĩ hay vậy? :D