Tập Lái
27/4/19
27
11
4
43
Xin tư vấn canh chỉnh thước lái, độ chụm bánh xe Sorento

*Ảnh minh họa

Xin chào các Anh

Do xe em lớp sơn trên vô lăng bị sờn, nên có nhờ thợ tháo vô lăng ra sơn lại. nhưng khi lắp lại họ lắp lệch vô lăng so với độ thẳng bánh xe. Có nghĩa khi xe em chạy thẳng thì vô lăng quay qua trái 1 góc tầm 10 độ. Em có quay lại bắt họ lắp lại nhưng họ lại không tìm ra đồ mở vô lăng, nên họ thực hiện phương pháp xoay bánh lái qua hết bên trái và tiến hành dùng cờ lê chỉnh con ốc ở mặt trong bánh trước bên phụ. Chỉnh một hồi rồi dùng dây căng lại và đúng là vô lăng không quay qua 1 góc khi chạy thẳng.

Nhưng sao em thấy lo vì cái này không phải sai chỗ bánh mà sai chỗ lắp lệch góc vô lăng sau khi sơn lại. Vậy em nhờ các anh có kinh nghiệm thì có nên đi canh lại không ạ, nếu canh lại thì vào hãng hay ở đâu uy tín tại tp hcm.
Em cảm ơn!

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Xin chào các Anh
Do xe em lớp sơn trên vô lăng bị sờn, nên có nhờ thợ tháo vô lăng ra sơn lại. nhưng khi lắp lại họ lắp lệch vô lăng so với độ thẳng bánh xe. Có nghĩa khi xe em chạy thẳng thì vô lăng quay qua trái 1 góc tầm 10 độ. Em có quay lại bắt họ lắp lại nhưng họ lại không tìm ra đồ mở vô lăng, nên họ thực hiện phương pháp xoay bánh lái qua hết bên trái và tiến hành dùng cờ lê chỉnh con ốc ở mặt trong bánh trước bên phụ. Chỉnh một hồi rồi dùng dây căng lại và đúng là vô lăng không quay qua 1 góc khi chạy thẳng.
Nhưng sao em thấy lo vì cái này không phải sai chỗ bánh mà sai chỗ lắp lệch góc vô lăng sau khi sơn lại. Vậy em nhờ các anh có kinh nghiệm thì có nên đi canh lại không ạ, nếu canh lại thì vào hãng hay ở đâu uy tín tại tp hcm.
Em cảm ơn!
Em không rành về vụ này lắm nhưng nghe bác mô tả em thấy chỗ đó làm ẩu. Sai đâu sữa đó chứ sao lại làm bậy thế được. Mở vô lăng không có tools mà lại đi chỉnh bánh lái, nghe thấy sai. Nên đi chỉnh lại thước lái, độ chụm đi bác ơi.

• Like
Reactions: anhtuan2019
Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
Không khó , chỉ là lệt volant. nếu không đụng đến dàn bánh
"Do xe em lớp sơn trên vô lăng bị sờn, nên có nhờ thợ tháo vô lăng ra sơn lại. nhưng khi lắp lại họ lắp lệch vô lăng so với độ thẳng bánh xe", trừ khi bạn đã đụng, có tai nạn đâu đó. làm méo càng A.

Nếu không thì mở mặt volant chỉnh vài răng là OK ... (*)

thử trên đường thẳng, cầm nhẹ volant.. nếu nó quẹo tứ tung là chính thị xe bị đụng. còn không thì phương án (*) là xong

Hình như ốc volant là ... 27 ??? 29 tôi không biết tuỳ xe, mở bằng khoá pipe

• Like
Reactions: anhtuan2019
Hạng C
22/2/13
516
2.586
113
Với xe Kia, cân chỉnh thước lái ở ngoài mấy chỗ ok như Hải triều, Bảy bằng với trong hãng Thaco giá same same nhau tầm 700 - 800k lần, theo mình, bác mang xe vào Thaco Kia để họ cân lại cho, ngoài cân chỉnh thước lái, cần tháo vô lăng chỉnh lại chút họ cũng có đầy đủ đồ nghề và họ rành họ chỉnh chút xong, an tâm luôn

Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
Nói lại nếu chỉ là volant thì không vấn đề, còn khi có tai nạn, đụng, thay càng thì phải chỉnh thước lái. Tôi chỉ xem chủ đề , nhưng chủ thớt không nói là có đụng có thay thước lái, thay càng, chỉ là méo volant mà thôi. Sợ là trâu lành đền trâu què ... Kh có gì sao chỉnh thước lái ?
Chĩ cần
1 - Mở cọc điện bình
2 - ốc nằm sau volant (2 cái theo nguyên tắc là vis)
3 - tháo mặt nạ có Airbag
4 - Mở ốc volant
5 - Chỉnh lại
Thân !

Tập Lái
27/4/19
27
11
4
43
Em không rành về vụ này lắm nhưng nghe bác mô tả em thấy chỗ đó làm ẩu. Sai đâu sữa đó chứ sao lại làm bậy thế được. Mở vô lăng không có tools mà lại đi chỉnh bánh lái, nghe thấy sai. Nên đi chỉnh lại thước lái, độ chụm đi bác ơi.
Cảm ơn bác

Tập Lái
27/4/19
27
11
4
43
Em cảm ơn các Anh tư vấn. Em sẽ vào hãng nhờ họ canh lại cho an tâm.

Tập Lái
27/4/19
27
11
4
43
Nói lại nếu chỉ là volant thì không vấn đề, còn khi có tai nạn, đụng, thay càng thì phải chỉnh thước lái. Tôi chỉ xem chủ đề , nhưng chủ thớt không nói là có đụng có thay thước lái, thay càng, chỉ là méo volant mà thôi. Sợ là trâu lành đền trâu què ... Kh có gì sao chỉnh thước lái ?
Chĩ cần
1 - Mở cọc điện bình
2 - ốc nằm sau volant (2 cái theo nguyên tắc là vis)
3 - tháo mặt nạ có Airbag
4 - Mở ốc volant
5 - Chỉnh lại
Thân !
Không đâm đụng bác. Trước khi sơn volang thẳng và ok lắm bác. Do thợ nó tháo ra rối lắp lại sai vị trí. Saun đó lại khắc phục bằng cách chỉnh dưới bánh. Em cảm ơn bác tư vấn

Hạng F
29/10/16
11.501
21.750
113
Pháp
Không đâm đụng bác. Trước khi sơn volang thẳng và ok lắm bác. Do thợ nó tháo ra rối lắp lại sai vị trí. Saun đó lại khắc phục bằng cách chỉnh dưới bánh. Em cảm ơn bác tư vấn
- Do đó chỉ cần chỉnh volant, không đụng đến thước lái, trừ khi bạn đụng càng A, thay rotulr , chỉnh chụm bánh thì volant sẽ méo là bình thường

- Còn đem volant ra sơn thay gì gì đó, đâu có đụng đến phần chụm mà chỉnh làm gì ?
- Tháo nó ra canh gắng lại, là dể dàng, không đụng gì hết.
- Dưới bánh nếu đã đúng thì chỉnh làm gì , sợ chỉnh volant thẳng sẽ bị lệch bánh (mòn không đều thì đừng nói em)

Nếu nói về kỹ thuật ngoài kinh nghiệm phải có tư duy logic ... chứ volant đang thẳng, tháo ra chùi thay bao da mới ...gắng vào méo mà .... lại đi chỉnh chụm bánh.... Giống như nhức đầu bắt uống thuốc xổ vậy ...