vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
Chào bác,

Bác ko chụp cái đoạn nối trên của 2 cái pipe này (trên xe) xuống xem thế nào. Tuy nhiên nó có như thế nào đi nữa thì vẫn có thể tạo mặt để gắn ống được bác ạ, mình làm thủ công mà ;).
img_6501-jpg.56700

Tương tự như vậy cho vị trí gắn air vent, vị trí tối ưu là chỗ cao nhất như bác nói, Nhưng ko rõ bên trong thì có dính vào cái gì ko, nếu dính thì tốt nhất phải hi sinh một phần khoảng trống (nếu là hộp chứa đồ).

Tiêu chí gắn là làm sao đi ống được ngắn + thẳng nhất sau ra đằng sau. Đi ống vào sườn nhựa dây an toàn thì bác phải đi ống loằng ngoằng, phi ống nhỏ, nẹp bước khoảng trống trong rất ít, chưa kể phải làm bảo ôn, bọc vật liệu cách nhiệt cho ống nếu đi sát vỏ xe bên ngoài. Theo quá trình em sử dụng thì tối ưu nhất vẫn là để cửa gió ở mặt trước con ngựa, càng cao càng tốt.

Hạng B2
13/12/06
119
6
18
www.ikinhdoanh.net
Em chụp đoạn nối của 2 cái pipe để bác nhòm.

img_6510-jpg.57996

Phần viền xanh là 2 cái cổ của 2 ống dẫn ra gầm ghế mà e đã chụp.

Phần viền đỏ là nguyên cái vai nối từ Hộp lạnh trung tâm vào 2 cái cổ viền xanh.

E sẽ kiếm nhựa PVC chế lại phần đỏ để cho ra 2 ống phi 27, như thế sẽ thuận hơn và có chỗ để bắt vít giữ cái vai chế này.

Chỗ bác khoanh màu xanh cũng là chỗ e muốn lắp air vents. Ngoài thì đủ bề rộng, nhưng trong thì lòng hộp đồ nó nhỏ lại. Lúc nào air vent về thì e mới đo lại trong lòng, mong là sẽ vừa khít.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
Theo em thì bác ko cần chế phần viền đỏ rất mất công. Bác làm 2 mặt viền xanh cho 2 ống 2 bên. Siêng thì tạo hình phễu xuống, rồi dán ống đút vừa với ống dẫn lạnh phi 27, còn lười thì dùng 2 mảnh pvc cắt thành mặt phẳng bịt kín lại, khoan 2 lỗ phi 27 rồi đút trực tiếp vào luôn.
img_6510-jpg.57996

Bịt kít mặt dưới, khoan lỗ đút ống đi thẳng vào lòng con ngựa ra sau luôn

Bác thong thả làm từ từ xem sao.

Về khoản quạt hút, nếu ống bác đi qua 1 khúc cua và tới gần thẳng với mặt dưỡng sau thì chắc có lẽ ko cần quạt hút. Bác cứ làm cái mặt như trên, xong đi ống ra sau xem tình hình gió máy sau hẵng tính tiếp. Xe em ống dính 3, 4 khúc cua nên phải xài quạt hút :mad: cho mạnh.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
13/12/06
119
6
18
www.ikinhdoanh.net
Chào bác vpb và các bác,

Hôm nay cặp air vents e mua trên eBay đã chuyển về tận nhà. Đi làm về thấy ông ngoại bẩu: "có gói hàng gì gửi từ nước ngoài, caravat à? s*p à?"
hihi...
E bẩu: đây là đồ để lắp trên ô tô ông ạ.

img_6577-jpg.68440

Kèm theo gói hàng là tấm card cảm ơn của người bán, trị giá nhỏ, nhưng rất chu đáo.

Còn đây là bên sườn của nó, chỗ mà bác vpb bẩu là có ngạnh, lắp là khít:

img_6580-jpg.68441

Bây giờ chỉ còn có thời gian thôi là e tiến hành làm.
Hiện tại thì e đã chế 2 hộp gió ôm vào cửa gió chân ở gầm ghế để hướng gió lên cho người ngồi sau, hiệu quả đã có, nhưng thẩm mĩ thì ko thể bằng air vents được.
E xin nợ ảnh nhé.

Attachments

Hạng B2
12/4/11
261
20
18
Cái ống co theo em hỏi thì có loại chu vi 150mm. Nhưng em thấy đường dẫn gió của Xtrail khá là rộng, sợ là lắp ống 27 vào gió sàn sẽ yếu đi nhiều đấy bác ạ. Nếu con ngựa có khoảng trống lớn thì bác có thể tự chế ống gió lớn hơn. Em đã có lần phải chế ống gió ntn, mô tả bác xem thử : ống cứng làm lõi, quấn phủ giấy xốp ra ngoài để sau rút lõi dễ dàng->Dùng băng dính nhôm cho điện lạnh quấn ngửa mặt dính ra ngoài(quấn xoắn ốc, gối mép )->dùng dây đồng hoặc dây thép inox 1mm quấn tiếp ngoài mặt băng dính(2đầu cố định tạm = băng dính điện cho khỏi bung :p ) -> quấn tiếp băng dính nhôm ra ngoài cùng, úp mặt dính vào trong ( miết kỹ cho 2 lớp băng dính với nhau, cố định lớp dây thép làm khung định hình ) -> rút lõi cứng->tháo tiếp giấy xốp -> có đc đoạn ống khá mềm, bác có thể ấn bẹp khung để có tiết diện khác. Em từng phải làm chữa cháy 1 đoạn ống cong vì thợ làm thiếu, thấy khá tốt.

Hạng B2
9/1/13
142
60
28
Chào bác vpb và các bác,

Hôm nay cặp air vents e mua trên eBay đã chuyển về tận nhà. Đi làm về thấy ông ngoại bẩu: "có gói hàng gì gửi từ nước ngoài, caravat à? s*p à?"
hihi...
E bẩu: đây là đồ để lắp trên ô tô ông ạ.

img_6577-jpg.68440

Kèm theo gói hàng là tấm card cảm ơn của người bán, trị giá nhỏ, nhưng rất chu đáo.

Còn đây là bên sườn của nó, chỗ mà bác vpb bẩu là có ngạnh, lắp là khít:

img_6580-jpg.68441

Bây giờ chỉ còn có thời gian thôi là e tiến hành làm.
Hiện tại thì e đã chế 2 hộp gió ôm vào cửa gió chân ở gầm ghế để hướng gió lên cho người ngồi sau, hiệu quả đã có, nhưng thẩm mĩ thì ko thể bằng air vents được.
E xin nợ ảnh nhé.
Bác cho em cái link mua với, em cũng đang máu độ chế món này, thanks bác.

Hạng C
15/3/13
696
1.285
93
Bác theKungfu còn cái air vents nào dư để lại cho mình 1 cái với, mình đang cần. tks bác

Hạng B2
13/12/06
119
6
18
www.ikinhdoanh.net
gửi bác nhan392 và bác rayban, e đã nhận thông tin của 2 bác về chuyện để lại các Air-vents, 2 bác mỗi người cần 1 cái, e có 2 cái, vậy là vừa đủ cho cả 2 bác, tuy nhiên e đã có lời với bác Jones (bác Jones chưa trả lời e). Vậy để cho tới hết tuần này (hết ngày 21/3) mà bác Jones không trả lời / ko ý kiến gì thì e sẽ để lại air-vent cho bác nhan392 và bác rayban

• Like
Reactions: nhan392