vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
Re: Độ cửa gió hàng ghế sau Escape (from inside out)

innova2222 nói:
Đọc bài Bác chủ thấy hay quá, phiền Bác mua giúp em 2 - 3 cái này được không? nếu được PM em chuyển tiền cho Bác trước ạ. Cám ơn Bác.

Dạ em có để link đó bác, bác quan tâm có thể lấy link nhờ dịch vụ ship hộ thôi ạ.

Hạng D
15/2/12
2.423
4.572
113

@Vbp: Bác chỉ lại giúp em chỗ mua cửa gió Nguyễn Cư Trinh. Em đi từ Nguyễn trãi đến Trần Hưng Đạo thấy số từ 200-1, không thấy số 244,329. Em ghé 416 ADV mà không kiếm được cái nào. Cám ơn Bác.

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43

innova2222 nói:
@Vbp: Bác chỉ lại giúp em chỗ mua cửa gió Nguyễn Cư Trinh. Em đi từ Nguyễn trãi đến Trần Hưng Đạo thấy số từ 200-1, không thấy số 244,329. Em ghé 416 ADV mà không kiếm được cái nào. Cám ơn Bác.
Sorry bác, em nhầm
. Nguyễn Công Trứ chứ ko phải Nguyễn Cư Trinh, ngay sát chợ Dân Sinh đó bác.

Hạng D
15/2/12
2.423
4.572
113

@Vbp: về vấn đề mod quạt. Quạt bác gắn chạy có nghe tiếng không? Em sợ ồn, mua loại êm nên nó chạy yếu lắp vào hơi gió còn yếu hơn khi không qua quạt.

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43

innova2222 nói:
@Vbp: về vấn đề mod quạt. Quạt bác gắn chạy có nghe tiếng không? Em sợ ồn, mua loại êm nên nó chạy yếu lắp vào hơi gió còn yếu hơn khi không qua quạt.
Có tiếng ù phát ra từ con ngựa, nhưng ko đáng kể bác ạ, có thể cách âm được cái đó bằng bông thuỷ tinh nếu muốn perfect, nhưng em lười quá :confused:. Không cần quạt hút cũng được, nhưng có thì mạnh hơn bác ạ. Quạt hút của em cũng là loại nhỏ mà.

Hạng B2
13/12/06
119
6
18
www.ikinhdoanh.net
Chào bác VPB,

E xem kỹ quá trình bác làm cửa gió cho hàng ghế sau, rất cẩn thận và khéo.

Xe của em là Nissan X-Trail 2005, có chung đặc điểm như xe bác:

1 - Cửa gió nằm dưới 2 gầm ghế trước để thổi chân hàng ghế sau
2 - Cửa gió thổi chân cho 2 ghế trước
3 - Con ngựa đủ rộng để đi ống dẫn khí lạnh (phi 27)

E đang muốn làm giống bác cho con xe của em, và e xin phép hỏi bác mấy thứ trước khi làm:

- Sau khi bác lấy gió đưa vào ống phi 27 cho cửa gió hàng ghế sau, thì Cửa gió nằm dưới 2 gầm ghế trước để thổi chân cho hàng hàng ghế sau (mục 1) sẽ không còn, phải ko ạ?

- Sau khi thi công, núm vặn điều khiển hướng gió phải để ở vị trí: thổi vào mặt và thổi vào chân thì gió mới ra hàng ghế sau, như hình dưới phải ko ạ?

- Em ở HN, đã có bác nào ở ngoài này làm đc như bác chưa ạ? (để e tới xin học hỏi trước khi làm)

- Ở HN, mua được quạt hút cỡ nhỏ và cửa gió (air vent) (như hình dưới) có thể không có, liệu e có thể nhờ bác mua giúp được không ạ?

Cảm ơn bác nhiều.

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43
E đang muốn làm giống bác cho con xe của em, và e xin phép hỏi bác mấy thứ trước khi làm:

- Sau khi bác lấy gió đưa vào ống phi 27 cho cửa gió hàng ghế sau, thì Cửa gió nằm dưới 2 gầm ghế trước để thổi chân cho hàng hàng ghế sau (mục 1) sẽ không còn, phải ko ạ?
Welcome bác! :)
- Theo cách làm của em là lấy gió "zin" thổi từ 2 gầm ghế trước ra sau, như XTrail của bác cũng tương tự như vậy. Nên khi làm thì bỏ đoạn ống zin chia ra 2 gầm ghế trước, thay bằng bộ hứng gió ống như hình bác có quote đó.

- Sau khi thi công, núm vặn điều khiển hướng gió phải để ở vị trí: thổi vào mặt và thổi vào chân thì gió mới ra hàng ghế sau, như hình dưới phải ko ạ?
Gió lấy ra cửa độ sau sẽ là gió thổi chân. Vì vậy khi bật núm vào vị trí thổi chân hoặc thổi trên + chân đều có gió. Nếu muốn ưu tiên toàn bộ cho hàng sau thì bật gió chân.

- Ở HN, mua được quạt hút cỡ nhỏ và cửa gió (air vent) (như hình dưới) có thể không có, liệu e có thể nhờ bác mua giúp được không ạ?
Ok bác ;)

Hạng B2
12/4/11
261
20
18

Em làm 4 cái, 2 to (30k/cái), 2 nhỏ (20k/cái) về coi kích thước ra sao. Hiệu Nidec, made in Vietnam, chạy khá êm, gió thổi mạnh lắm ạ. Dòng ăn khoảng 0.3A, quá ổn.

Sau một hồi cân đo đong đếm, em quyết định dùng 2 con quạt nhỏ cho 2 ống. Ra mua ống nước 34/27. ướm thử vừa ngám luôn, phù hợp hoàn toàn dàn ống phi 27 có sẵn, về cưa cắt chế cháo 1 chút.

Cửa hút thì ổn, cửa thổi hình vuông, chế cổ hơi cực chút

Lại bếp than lửa hồng mới chế được

Hết một ngày, mệt vãi...

Em chế trên tinh thần là quạt hư thì chỉ mất công tháo ra, thay cổ qua quạt mới, gắn vào là xong.

Còn tiếp...
Cái vụ chế nối cổ hình vuông theo em các bác mua ở chợ cái loại ống co mà thợ điện hay dùng nối dây 3 pha ngoài cột, loại to như cái săm xe đạp ấy, lồng vào cổ vuông và đầu kia với ống nước xong khò cái là đc, đầu nối lại mềm dễ thao tác hơn. Các bác kiếm ở chỗ nào chuyên bán vật tư điện công nghiệp ấy. Từ ngày có cái màng co em hay xài nó nối ống linh tinh, co xong bôi tý keo DOG hoặc silicon cho 2 đầu là ngon, nhanh, kín hi hi !

Hạng B2
13/12/06
119
6
18
www.ikinhdoanh.net
Chào bác vpb,

E tháo ngựa và ghế, bộ dẫn gió chân thì phát hiện có thể X-Trail ko chế đc cửa gió vào con ngựa giống Escape của bác rồi.

Bác nhìn xem, cổ 2 cái bộ lấy gió chân nó nằm 2 bên, ko chụm vào giữa, cổ nó hình hài như hình dưới, chế 2 cái cổ hứng gió để dẫn ra ống phi 27 sẽ khó.

Thấy bác glare2 bẩu có "loại ống co mà thợ điện hay dùng nối dây 3 pha ngoài cột, loại to như cái săm xe đạp" thì ko biết có đủ rộng để chế 2 cái cổ cho X-Trail của e ko..??!!!

img_6501-jpg.56700

img_6502-jpg.56701

Còn con ngựa, bề ngang phải tầm 14.3cm thì mới đủ lắp cái air vent như của bác. Ngựa của e đủ bề ngang mặt ngoài nhưng trong lòng hộp đồ lại không đủ.

img_6504-jpg.56702

img_6505-jpg.56704

Nếu lắp air vent ngay trên khay giữ cốc thì có khoét hộp đồ cũng ko đc vì:
- hộp đồ X-Trail ko giống Escape, bên trong thì nó chứa hộp trượt của khay đựng cốc
- lắp air vent ngay trên khay giữ cốc thì gió chỉ thổi tới...đầu gối người ngồi sau, lắp cao hơn thì mới thổi đc vào phần mũi, ngực, bụng ng ngồi sau.
như thế này:
img_6506-jpg.56705

Hộp đồ và lớp nhựa ngoài đúc liền 1 khối, ko tách ra đc. Khoảng cách giữa lớp nhựa ngoài và hộp đồ cũng ko đủ lách ống dẫn lạnh (loại của máy hút bụi), hic hic...

E tháo hết ra, cả ghế:
img_6509-jpg.56706

E nhận thấy nếu chế thì có thể chế vào sườn nhựa chỗ có dây đai an toàn. Nếu chế kiểu này thì e còn nghiên cứu thêm.

Dự kiến air vent sẽ là loại tròn như hình dưới, đường kính là 7,3cm :

http://www.ebay.com/itm/2-9-73mm-Auto-RV-Air-Vent-Louver-Dash-Air-Conditioning-Heat-/111316240404

hoặc loại này (dài 13cm,rộng 5,2cm-của xe RV)

http://www.ebay.com/itm/Auto-RV-Dash-5-12-130mm-Rectangular-Air-Conditioning-Heat-Vent-/120991523417

hoặc là cái này:

E định là lấy gió từ cửa gió gầm ghế, rồi dùng quạt sò hút lên Air vent, như vậy không phải chế 2 cái cổ hứng gió, bác cho e ý kiến với...

Gió gầm ghế của X-Trail khá mạnh.

Cảm ơn bác

Attachments

Chỉnh sửa cuối: