Hạng C
22/10/09
689
36
28
Re: Độ cửa gió hàng ghế sau Escape (from inside out)

RAYBAN nói:
Cũng khéo tay quá đi chứ,chúc mừng em trai.Ống ruột gà tìm loại gân ngoài mặt trong phẳng thì không bị hú và không không bị giảm áp.
Người đã từng độ phát biểu có khác:)

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43

Cám ơn mọi người rất nhiều
, em chỉ chia sẻ cái story chế cháo phá phách, hi vọng cung cấp ít nhiều thông tin cho các bác muốn độ.

@dragon: em tháo tung cũng qua tham khảo cuốn Haynes 36022 mà anh chia sẻ đó ạ. Một cuốn sách cực kì bổ ích!

@quangly: bumpstop sau bác để em ạ, vài hôm nữa em lấy, cặp rotor chắc em chưa cần ạ.
@QX: Thank anh góp ý, một hai hôm nữa em lại nâng cấp thêm tí xem thế nào.

hieupt nói:
Xe ford nhìn ngoài thấy còn được được, tháo ra bên trong thấy rỉ sét tè le thấy ghê quá!
Bác nói đúng quá ạ, em đồ rằng đằng sau táp lô chắc cũng rỉ sét y như vậy. Em đang có ý định hôm nào tháo tung hết táp lô ra để sơn chống sét. Chắc phải 2 hôm mới xong.

Em up tiếp phần khắc phục hộp đồ lúc chiều nay. Idea đơn giản, tạo vách ngăn nhìn cho nó giống zin xíu :p

Cắt miếng nhựa PVC ống nước, lên thớt mở lửa nào :p

Tạm phẳng rồi, căn đo cưa cắt...

Ướm thử

Hàn nối các mảnh, hàn bát, lên hình

Lại ướm thử

Đằng sau

Bắt ốc

Em sơn đen mờ, ban đầu định ốp vải nhung, nhưng ốp thì phải ốp cả 4 mặt, nên em lười lấy lại tấm nỉ zin cắt + gắn vào thôi. Tấm ngăn này tháo ra được thoải mái.

Ổn rồi, mang lên xe bắt vào thôi

Hello Scoopy Doo!

Xong!

Nói chung là ok các bác ạ! Các bác nào máu làm luôn đi cho nóng ạ, tổng thiệt hại chắc tầm <500k, công thì nhiều, nhưng được cái vui ạ. :)

Còn tiếp...

Last edited by a moderator:
Hạng C
2/6/09
987
346
63

Rất là khéo tay,sẳn sao em không ngâm cứu tận dụng hộc để đồ thành tủ lạnh mini vừa có nước lạnh uống vừa có hơi lạnh cho người ngồi sau luôn?

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43

RAYBAN nói:
Rất là khéo tay,sẳn sao em không ngâm cứu tận dụng hộc để đồ thành tủ lạnh mini vừa có nước lạnh uống vừa có hơi lạnh cho người ngồi sau luôn?
Thank an. Ý anh là dẫn hơi lạnh xuống khay đựng nước dưới? Hay làm cái tủ lạnh mini ngay trong hộc đồ luôn?

Hạng D
17/3/07
1.073
420
83
48

Hihi...

Hạng C
2/6/09
987
346
63

Đằng nào cũng cắt hộp đựng đồ rồi,mình tận dụng hơi lạnh đi ngang qua hộc đựng đồ để làm mát nước uống sau đó mới qua cửa gió ra hàng ghế sau.Chỉ cần xử lý ron ngay nắp đậy thật kín và ống thoát nước là xong.

Tập Lái
9/6/09
17
0
1
TP.HCM

Phục các bác độ xe ! Thực sự đam mê và tháo vác, khéo tay ! Nhờ bác chủ thớt chia sẻ em mới biết toàn bộ công đoạn thực hiện thật khó khăn, trong khi ý tưởng có vẻ rất đơn giản ! Thanks !

vpb confirmed
Hạng C
29/3/13
622
125
43

nonstop nói:
Phục các bác độ xe ! Thực sự đam mê và tháo vác, khéo tay ! Nhờ bác chủ thớt chia sẻ em mới biết toàn bộ công đoạn thực hiện thật khó khăn, trong khi ý tưởng có vẻ rất đơn giản ! Thanks !
Dạ nhưng bây giờ bác nào muốn độ thì đơn giản hơn, ko phải lọ mọ nhiều như em.

RAYBAN nói:
Đằng nào cũng cắt hộp đựng đồ rồi,mình tận dụng hơi lạnh đi ngang qua hộc đựng đồ để làm mát nước uống sau đó mới qua cửa gió ra hàng ghế sau.Chỉ cần xử lý ron ngay nắp đậy thật kín và ống thoát nước là xong.
Ok anh, vụ này em sẽ nghiên cứu làm sau khi nâng cấp lên một chút nữa. Để 2 lon bia mát lạnh hàng sau có vẻ hấp dẫn anh nhỉ he he he

Last edited by a moderator:
Hạng B2
1/4/11
300
69
28
47
Sài Gòn

Tuấn chịu khó thật, có đam mê thì tự làm cho cảm giác sướng. Thời gian 2 tuần đâu có nhiều