Hạng B2
7/5/16
161
123
43
40
cứ lấy 2 cái ghế nhựa để 2 đầu theo kích thước trang 1 rồi tập,ko lo trầy xe

Tập Lái
4/4/16
30
40
18
Việc canh theo vết cũng có cái lý của nó, vì theo mình học viên mới lái 20 tiếng thì sẽ không có cảm giác. Cộng với việc nếu bánh xe không vào vạch thì bị loại liền (theo mình trừ -5 là được, mắc gì phải loại), và phải 80 điểm đậu thì giải pháp của các thầy là khá phù hợp cho để đối phó với bài thi.

Trên thực tế thì sau này chạy nhiều rồi hi vọng sẽ quen.

Tập Lái
4/9/16
9
1
1
39
Nếu nói mới lái thì bài qua vệt đinh mới khó vì mới sẽ ko có cảm giác bánh xe mình ở đâu, còn ghép xe song song còn quan sát được nhiều hơn bài qua vệt bánh xe :)
Đối với bài này thì theo em bác cứ canh khoảng cách gương hậu với bánh xe là biết được bánh xe mình đang nằm ở đâu, cái này thì tuỳ từng xe nên bác kiếm xe nào thì dợt 1 xe là quen thôi. Tất nhiên là thi có điểm mẹo nhưng ra đường thì em còn so khoảng cách bánh với gương hậu thôi, không biết các bác khác sao, hóng thêm kinh nghiệm :)

Đỗ xe song song em tập chán mà vẫn chưa khá hơn @@
Bài này chắc mới nên nhiều người lạ chứ thực ra rất dễ, thi thì có điểm canh cứ theo vậy làm thì 100% ngoài thực tế thì nó hơi khác ở chỗ bác phải tưởng tượng được điểm góc, khi tưởng tượng điểm góc rồi thì sẽ dễ hơn.

Hạng B2
31/10/16
397
528
93
56
Nếu không học và thi mục này khi tham gia giao thông muốn dừng đổ chỉ bị họ cười vì tốn nhiều đỏ, ngu lắm thì làm sướt xe người khác. Học canh xe theo mẹo thì khi đổi xe lớn hơn phải tập lại, bản thân tôi không học mục này nhưng tự vào đường trong khu dự án tập 3 lần là ổn. Theo tôi mục quan trọng nhất là dừng, đề pa giữa dốc, HLV nên tập cho học viên nhiều cách để tập mục này.

• Like
Reactions: ronie9x
Hạng B2
15/8/16
236
242
43
Phải tập leo đèo với tốc độ rùa bò bằng côn + ga và ko đc đạp thắng, phía trước và sau là xe 12-22 bánh :)).
Cảm giác thế mới phê, qua được là ok (Y)

Tập Lái
14/3/16
17
20
3
31
Gò Vấp
dtlx.edu.vn
Nếu không học và thi mục này khi tham gia giao thông muốn dừng đổ chỉ bị họ cười vì tốn nhiều đỏ, ngu lắm thì làm sướt xe người khác. Học canh xe theo mẹo thì khi đổi xe lớn hơn phải tập lại, bản thân tôi không học mục này nhưng tự vào đường trong khu dự án tập 3 lần là ổn. Theo tôi mục quan trọng nhất là dừng, đề pa giữa dốc, HLV nên tập cho học viên nhiều cách để tập mục này.
em có thể chỉ cho anh một cách đi thi chắc ăn được trọn điểm. Ra ngoài đường chạy an toàn 100% nếu có vấn đề gì em chịu toàn bộ trách nhiệm.

Hạng B2
4/5/16
160
124
58
TPHCM
hic, căn bài này lúc được lúc ko, lệch xíu là cũng lệch ngay, bài này bài thi cuối mà ko đạt nữa chắc tiêu luôn toàn bài thi :(

• Like
Reactions: Lê Nguyên Phi
Hạng B2
3/10/16
219
104
28
35
fb.com
bai thi trong sa hinh la truong hop de nhat roi vi khong co xe chan truoc chan sau, nhung case ngoai thuc te thi bien hoa hon nhieu, khoang cach co khi hep hon, rong hon, do doc cung kho chiu hon, chuong ngai vat nhieu hon, quan trong nhat phai nam ro cac buoc co ban de ghep xe song song, roi tuy co ung bien tuy truong hop ngoai thuc te, di nhieu thi se quen thoi. lai moi ai chang kho khan.
Bác nói đúng quá ạ. Bài thi này thực chất cũng ko khố chỉ cần nắm vững và tìm hiểu thêm thông tin 1 số clip dạy ghép xe song song thì sẽ qua được thôi ạ. Chỉ có bài lái xe ngang dốc mới thực sự là khó cho các bác nào mới lái xe lần đầu. Em cũng vừa thi xong 1 tháng cũng k dám gọi là cứng tay lái nhưng bài thi đó em test đều pass vậy mà bữa đi thi nó chưa tới vạch 1 lần, tắt máy 2 lần làm e tưởng e đi luôn rồi @@

Hạng B2
9/7/16
287
240
43
(Nguồn: Tuổi Trẻ Online)
Hiện nay, phần thi sa hình đỗ xe được phân bổ lại. Trong đó, hạng B1, B2, D và E thực hiện bài thi mới có nội dung "đỗ xe song song" tạo làn sóng dư luận trong cộng đồng lái xe ôtô.

[xtable=skin1|border:0|cellpadding:0|cellspacing:0|bcenter]
{tbody}
{tr}
{td}
{/td}
{/tr}
{tr}
{td}Hình ảnh minh họa việc đỗ xe song song - Ảnh: Google{/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]
Theo thông tư 58/2015/TT - Bộ GTVT, kể từ ngày 1-4-2016, quy định mới về việc thi bằng lái xe các hạng B1, B2, D và E… có phần phức tạp và khó khăn hơn.

Trong đó, phần thi sa hình ở nội dung ghép xe vào nơi đỗ được phân bổ lại như sau: hạng B1, B2 và C thực hiện đỗ xe vuông góc (ghép hình dọc); hạng B1, B2, D và E thực hiện đỗ xe song song (ghép hình ngang).
Người dự thi có tối đa 2 phút để tiến, lùi xe tấp vào lề đường để đậu trong khi khoảng giữa còn trống và “bị khóa” ở đầu và đuôi bởi hai xe đã đậu trước đó, với khoảng không gian có chiều dài 6,45 m và rộng 2,2 m.
Khi lọt vào ô trống ngang, hai bánh trước-sau ở bên phải xe không được cán vào vạch chỉ đen có gắn thiết bị cảm ứng, nếu “đè vạch” xem như bị loại.
Anh K.L, người có hơn 5 năm kinh nghiệm lái xe với mực độ lái thường xuyên, cho biết: “Bài thi này khá khó, phải nắm rõ lý thuyết lẫn thực hành nhuần nhuyễn, phải thường xuyên chạy và đỗ xe. Tuy lái xe nhiều năm, bản thân anh cảm thấy đỗ xe song song chưa tốt lắm”.
Theo nhiều bác tài, nội dung mới này cũng thú vị, chỉ có điều thời gian 2 phút khá khó cho người mới lái.
“Nhiều lúc, tôi thấy mấy chị em phụ nữ đã cầm lái khá lâu cũng gặp trở ngại trong việc đỗ xe song song. Có cho ra thi cũng tốt, nhưng đánh đố về lượng thời gian thực hiện. Riêng tôi, thi thoảng mất gần 10 phút để lọt vào giữa 2 xe vì vừa canh xe vừa xem chừng dòng xe lưu thông trên đường. Nếu chỉ đỗ không, 2 phút cũng quá ít so với người mới lái” - anh Tú, nhân viên văn phòng marketing Q.1, lái xe mỗi ngày đến công ty cho biết.
Tuy nhiên, thầy N.V.Hùng (hiện làm việc tại trung tâm dạy nghề và đào tạo lái xe quận Thủ Đức) khá đồng tình với quy định mới này.
“Bài thi càng khó, càng tốt cho học viên và xã hội. Khi gặp trường hợp thực tế, người lái có thể xử lý, đâu phải lúc nào cũng có người giúp mình đỗ xe”, anh cho biết.
--------
Mấy bác thi B2 lâu rồi chắc không có bài này, em vừa thi hôm 28/6 có bài này, cũng may là qua được. Mấy bác đang tập lái có ai gặp khó với bài này không nhỉ? Mấy bác có kinh nghiệm vào đây chia sẻ cho các bác mới tập lái với nhe!!!
Bài này có 2 camera nên khi lui vào phải chính xác để camera trước nhận sau đó lùi tiếp thì camera sau nhận và báo hết bài. Nếu khi lùi vào mà k báo kết thúc thì chạy lên xíu sau đó lùi lại đảm bảo ok liền. Một chút kinh nghiệm chia sẽ với các bạn chuẩn bị thi.

23/11/16
360
229
43
33
Đúng rồi đó bác, tuy đi thi bằng lái toàn tài xế mới nhưng nếu chịu khó tập luyện kỹ thì bài này mất ko tới 1:30s, cho 2 phút là vừa với bài này rồi. Em mới thi xong và thấy cũng ko khó lắm
nói chung cái zì cũng phải tập luyện các bác nhỉ khi họ đưa ra time 2p thì họ cũng đã thực hành thử nghiệm rất nhiều rồi mới quyết định đưa vào đề thi chứ thầy mà ko thi đc thì dậy sao đc trò :))