Hạng B2
10/10/05
359
69
28
RE: Đỗ xe trong phố

Choài, chẳng lẽ mắt E kém thế à! E thì vẫn cứ nghĩ ít nhất phải là +1m thì mới nhét xe vào được. Hôm đó nhìn đi nhìn lại thì thấy sát lắm. Để hôm nào E mang thước đi đo vậy![8|]

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Trích đoạn: lebaphuc

Choài, chẳng lẽ mắt E kém thế à! E thì vẫn cứ nghĩ ít nhất phải là +1m thì mới nhét xe vào được. Hôm đó nhìn đi nhìn lại thì thấy sát lắm. Để hôm nào E mang thước đi đo vậy!

Bác là "đệ nhất thiên hạ đỗ" đấy. Nhưng mà em chẳng bắt chiếc làm gì, có đến 90% là phải đi tút lại sơn xe sau quả đỗ của bác ấy chứ.:D:D:D

Hạng B1
2/11/07
67
1
8
www.thanhhai.com

Trích đoạn: mazspeed

Trích đoạn: lebaphuc

Choài, chẳng lẽ mắt E kém thế à! E thì vẫn cứ nghĩ ít nhất phải là +1m thì mới nhét xe vào được. Hôm đó nhìn đi nhìn lại thì thấy sát lắm. Để hôm nào E mang thước đi đo vậy!

Bác là "đệ nhất thiên hạ đỗ" đấy. Nhưng mà em chẳng bắt chiếc làm gì, có đến 90% là phải đi tút lại sơn xe sau quả đỗ của bác ấy chứ.:D:D:D

Tôi nghĩ là chẳng phải sơn lại gì đâu. Vì bác "tỳ" vào xe sau hoặc xe trước chứ không phải bác "húc" vào người ta, nên chẳng xước sát gì. Nghĩa là bác lùi hoặc tiến thật chậm, đến khi cảm thấy vướng, ấy là hai xe đã chạm nhau rồi đấy. Lúc ấy tăng ga lên thêm một chút để hẩy nhẹ xe sau hay xe trước, đặng có đường lùi hoặc tiến tiếp.

Hạng B2
3/5/07
233
1
18

Có cách nào mà mình dợt đậu xe vào lề có 2 xe trước và sau k hả các bác, k lẻ mình muốn luyện tập thi cứ phải ra đường rồi chui ra chui vô hoài chưa kể cọ quẹt thật sự lúc đang dợt thi phiền phức lắm, cám ơn các bác

Tập Lái
26/12/07
27
1
3

Bác kiếm 2 tấm bảng hiệu rồi từ từ mà tập de thôi.

Hạng B2
11/10/07
248
5
18
Hà nội
www.aumodulo.com

Các bác bình loạn về kỹ thuật mà không để ý là e vợ hai của các bác nó dẫn động cầu trước hay sau.
Thường nếu e nó dẫn động cầu sau (như MER, BMW,...) thì góc bẻ lái bánh trước rộng hơn nên nếu đánh hết lái coi chừng trả lái ngược nhanh là toi nghen!
Kinh nghiệm khi đỗ nên để khoảng cách với xe phía trước đủ rộng để thoát được còn khoảng cách với xe sau thì........kệ:D nhớ ghi biển số nó lại nếu có vấn đề gì với mông vợ hai mình còn xử:D:D:D

Hạng B1
2/11/07
67
1
8
www.thanhhai.com

Trích đoạn: blacksuv

Các bác bình loạn về kỹ thuật mà không để ý là e vợ hai của các bác nó dẫn động cầu trước hay sau.

Thường nếu e nó dẫn động cầu sau (như MER, BMW,...) thì góc bẻ lái bánh trước rộng hơn nên nếu đánh hết lái coi chừng trả lái ngược nhanh là toi nghen!

Bác blacksuv giải thích giúp rõ hơn cho tại sao dẫn động cầu sau trả lái ngược nhanh lại toi. Và nếu dẫn động cầu sau thì góc bẻ lái bánh trước rộng hơn à, tôi tưởng chỉ được 45 độ thôi?

Làm thế nào để phân biệt là xe dẫn động cầu trước hay cầu sau hả bác, nếu không có tài liệu hay ai đó nói cho mình?

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Tối nay ra trung tâm SG chơi,thấy trên Đại lộ Lê Lợi xe đậu sát nhau vậy mà các bác tài vẫn ra được ,khéo thật!Tui nghĩ họ ra được thì cũng phải vào được trong hoàn cảnh như vậy,nhưng chắc hản lùi vào chỗ hẹp sẽ thật khó hơn khi lấy xe ra?Việc này đòi hỏi phải có nhiều kinh nghiệm và kỹ thuật điêu luyên phải không các bác?Nếu xe không có trợ lực lái như của tui thì sẽ càng khó khăn hơn,tui chưa dám thử lần nào vì chưa gặp tình huống bắt buộc và cũng vì sợ phải đền lắm!

Last edited by a moderator:
Hạng C
13/3/07
823
3
18
www.otosaigon.com

Em còn gặp một trường hợp quá mệt các bác ạh. Số là hôm đó có việc lên Trần Hưng Đạo HN ( gần tòa nhà Teckcombank), thấy có một bác vừa ra là em tạt vào ngay, do xe em ngắn hơn bác vừa ra nên một phát em vào ngay - thương bác đỗ sau em (camry2.4 thì phải) bị ông phía sau nữa đỗ sát quá nên em có tiến lên gần sát xe phía trước để xe ấy có thể ra được. Xong việc em ra đường lấy xe thì ôi thôi, ông camry đi rồi mà thay vào đó là chiếc xe Parejo chở tiền của ngân hàng đỗ cách đuôi xe em 10cm. Ngó quanh biết ko thể nào ra được nên đành hỏi chủ xe trước thì ko ai biết - bấm còi cũng chả ai ra. Hỏi lái xe ngân hàng thi thấy bảo chú lái lấy 2B đi đâu đó- xin số điện thọai gọi thì chú ý nói đang Cầu Giấy, khỏang nửa tiếng nữa mới về ...... Thôi đành vào quán cafe mua tờ báo ngồi đợi, sốt cả ruột vì trưa có hẹn ....
Mãi hơn tiêng sau chú xe ngân hàng về lùi cho nửa mét thì ra được, em mà đọc bài này trước đó thì chả tội gì để cho Camry phía sau khỏang trống mà để bác ý chờ em (hay chờ ông phía sau) ra thì cùng đi cho vui ?????
Đây là kinh nghiệm của cá nhân em, mong các bác chia sẻ