Hạng B2
11/6/16
372
424
63
Cá nhân mình giờ tiêu chí mua xe thường loại Toyota ra khỏi danh sách lựa chọn, thực sự là P/P xe của Toyota ko đc như mong đợi, lý do duy nhất mọi người mua Toyota bây giờ có lẽ là sau này thanh lý đc giá. Cùng tầm tiền mua Toyota mình có thể mua xe khác với Option & độ an toàn ngon hơn hẳn. Ý kiến cá nhân, các bác Fan Toyota ko vừa lòng thì thông cảm :)
Em thì thấy Toyota nó đáp ứng nhu cầu chung của người tiêu dùng thông thường nên nó bán chạy còn bác là dân sành xe, chơi xe xịn thì chê cũng phải thôi. Nhưng chuyện được giá để bán lại thì nó chỉ tồn tại ở mấy trăm ngàn người dùng VN thôi bác ơi. Toyota VN năm ngoái, năm kia có làm lễ kỷ niệm gì đó khi ra lò chiếc xe thứ 300.000, số lượng chỉ bằng số xe Prius bán ra trong một năm của nó chỉ ở riêng Nhật. Mà xe Prius thì em đảm bảo dân chơi như bác nhìn bằng nửa con mắt, cảm giác lái chán, đít thì tù tù. Nhưng mà nó rẻ (do là ecocar), lại tiết kiệm xăng.
Các bác mong Toyota không chịu cải tiến để cho xe Hàn vượt lên chắc phải đợi lâu lắm, có khi lúc đó các bác chuyển sang chạy Porsche chứ không nghĩ tới xe Hàn nữa đâu. Các bác chắc hẳn có biết phương thức sản xuất Toyota chứ, nó cải tiến liên tục đấy.

Ký tên: Fan Toyota, không phải trung lập.

Tập Lái
19/6/17
12
11
3
Hải Phòng
Em thì thấy Toyota nó đáp ứng nhu cầu chung của người tiêu dùng thông thường nên nó bán chạy còn bác là dân sành xe, chơi xe xịn thì chê cũng phải thôi. Nhưng chuyện được giá để bán lại thì nó chỉ tồn tại ở mấy trăm ngàn người dùng VN thôi bác ơi. Toyota VN năm ngoái, năm kia có làm lễ kỷ niệm gì đó khi ra lò chiếc xe thứ 300.000, số lượng chỉ bằng số xe Prius bán ra trong một năm của nó chỉ ở riêng Nhật. Mà xe Prius thì em đảm bảo dân chơi như bác nhìn bằng nửa con mắt, cảm giác lái chán, đít thì tù tù. Nhưng mà nó rẻ (do là ecocar), lại tiết kiệm xăng.
Các bác mong Toyota không chịu cải tiến để cho xe Hàn vượt lên chắc phải đợi lâu lắm, có khi lúc đó các bác chuyển sang chạy Porsche chứ không nghĩ tới xe Hàn nữa đâu. Các bác chắc hẳn có biết phương thức sản xuất Toyota chứ, nó cải tiến liên tục đấy.

Ký tên: Fan Toyota, không phải trung lập.

Kính cụ,

Em phát biểu ý kiến cá nhân & cũng ko phải dân chơi gì đâu ạ. Em từng làm dịch vụ & trải qua 3 đời xe Toyota: INNOVA G 2009, INNOVA E 2013, FORTUNER Diesel 2011 nên mới đưa ra nhận xét như vậy. Gia đình em trước sử dụng đa phần là xe của Toyota nhưng khoảng 2 năm trở về đây là đã bán gần hết & chuyển dần qua các hãng xe khác với cùng tầm tiền mà lại NGON HƠN về mọi mặt trừ mặt thanh khoản sau này ạ.

Cụ là Fan Toyota hay hãng nào em cũng ko có ý kiến gì, nhưng em nghĩ diễn đàn là nơi để giao lưu & chia sẻ... nên em tôn trọng ý kiến của các cụ cũng như việc các cụ tôn trọng ý kiến riêng của em thôi. Em hiện giờ cũng đang tìm mua thêm Sedan hạng C chứ ko phải dân chơi gì đó như cụ đang hình dung đâu ạ.

Và chắc chắn là có tìm mua hạng nào kể cả là xe cỡ nhỏ gì đi chăng nữa thì em cũng bỏ qua Toyota luôn ạ :D

Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Mình thì thấy bạn nói sai tè lè từa lưa hết á!
Nếu so với xe hàn thì xe nhật bị cắt từa lưa option và giá bán thì ngất ngưỡng sao lại nói giá thành hợp lý.Còn về độ bền của xe thì ko nên phán như vầy nếu chưa đi xe hàn,xe nhật 9 thì xe hàn nó cũng đc 7 về độ bền đối vs xe lắp ráp,còn xe nhập thì chắc 8.
Bạn nói chi phí tiết kiệm hơn xe hàn là linh kiện thay thế hả? linh kiện mà bạn mua ở ngoài đa số là hàng tàu mới rẻ vậy.Giờ vào gara muốn rẻ cỡ nào cũng có,và cái gì cũng có để thay thế nhất là anh toy.Còn vào hãng thì vẫn chém đẹp như nhau cả thôi.
Cuối cùng là xe âu mỹ đức ở 1 đẳng cấp khác ko nên bỏ chung mâm vs xe hàn nhật trừ mấy em lx vs acura may ra......
Tại sao lại loại những nhãn hàng cao cấp của xe Nhật ra? Acura, Infinity, Lexus, là để cạnh tranh phân khúc cao cấp mà.

Hạng B2
30/12/11
253
126
43
35
Cá nhân mình giờ tiêu chí mua xe thường loại Toyota ra khỏi danh sách lựa chọn, thực sự là P/P xe của Toyota ko đc như mong đợi, lý do duy nhất mọi người mua Toyota bây giờ có lẽ là sau này thanh lý đc giá. Cùng tầm tiền mua Toyota mình có thể mua xe khác với Option & độ an toàn ngon hơn hẳn. Ý kiến cá nhân, các bác Fan Toyota ko vừa lòng thì thông cảm :)
Đối với các dòng SUV 7 chỗ hiện nay, giá 4tuner vẫn đang rất dễ chịu nếu so với Everest hay Pajero Sport. Vừa được thương hiệu TOY, vừa có giá mềm hơn nên chuyện doanh số hơn 1000 xe 1 tháng là không thể tránh khỏi. Các hãng khác cần rút kinh nghiệm, thương hiệu đã không được chuộng bằng thì nên cạnh tranh về giá và option, chứ ông nào cũng nghĩ xe tôi tốt, option tôi nhiều nên tôi bán giá mắc hơn TOY là chết sặc.

• Like
Reactions: Billca and yeuxemy
Hạng D
15/7/11
1.072
2.707
113
Em nói thật sau 5-10 năm chạy con xe, con nào đem về tiền nhiều nhất cho chủ con đó thắng, chiến thắng về kinh tế là chiến thắng chắc chắn nhất.
Và chắc hẳn các bác cũng biết nó là chiếc nào rồi đấy, bàn cãi chi cho nó mệt :D ai thích gì thì mua chiếc đó đi, chê bai xe của người khác làm gì ạ :D

Hạng B2
11/6/16
372
424
63
Kính cụ,

Em phát biểu ý kiến cá nhân & cũng ko phải dân chơi gì đâu ạ. Em từng làm dịch vụ & trải qua 3 đời xe Toyota: INNOVA G 2009, INNOVA E 2013, FORTUNER Diesel 2011 nên mới đưa ra nhận xét như vậy. Gia đình em trước sử dụng đa phần là xe của Toyota nhưng khoảng 2 năm trở về đây là đã bán gần hết & chuyển dần qua các hãng xe khác với cùng tầm tiền mà lại NGON HƠN về mọi mặt trừ mặt thanh khoản sau này ạ.

Cụ là Fan Toyota hay hãng nào em cũng ko có ý kiến gì, nhưng em nghĩ diễn đàn là nơi để giao lưu & chia sẻ... nên em tôn trọng ý kiến của các cụ cũng như việc các cụ tôn trọng ý kiến riêng của em thôi. Em hiện giờ cũng đang tìm mua thêm Sedan hạng C chứ ko phải dân chơi gì đó như cụ đang hình dung đâu ạ.

Và chắc chắn là có tìm mua hạng nào kể cả là xe cỡ nhỏ gì đi chăng nữa thì em cũng bỏ qua Toyota luôn ạ :D

Em chỉ muốn nói với bác là Toyota nó bán chạy vì nó biết đáp ứng nhu cầu của số đông, bác không bao giờ mua xe Toy thì cũng là nhu cầu của bác khác với những gì xe Toyota mang lại và bác thuộc tập khách hàng nhỏ hơn tập khách hàng của Toy căn cứ trên tình hình thị trường thế giới cũng như VN.

• Like
Reactions: Billca and Ibv2008
Hạng D
22/3/14
1.099
618
113
44
Biên Hoà, Đồng Nai
M
View attachment 726397 Toyota Fortuner vẫn là mẫu xe bán chạy nhất là điều không có gì khó dự đoán. Các mẫu xe còn lại đều có doanh số dưới 100 xe.[pagebreak][/pagebreak]

Kể từ tháng 01/2017, trong các bài viết về thống kê doanh số xe bán tại Việt Nam hàng tháng dựa trên báo cáo của Hiệp hội các Nhà sản xuất Ô tô Việt Nam (VAMA) sẽ có thêm bài viết thống kê doanh số xe SUV 7 chỗ.

Tiêu chí để đưa các mẫu xe vào bài viết xếp hạng doanh số SUV 7 chỗ ở đây là “Được phát triển dựa trên khung gầm bán tải và có giá dưới 2 tỷ đồng”. Sở dĩ xếp hạng như vậy vì theo tiêu chí này sẽ có một số mẫu SUV 7 chỗ thông dụng được bán tại Việt Nam góp mặt với các mẫu xe như Toyota Fortuner (chia sẻ khung gầm Hilux), Ford Everest (chia sẻ khung gầm Ranger), Isuzu MU-X (chia sẻ khung gầm D-Max), Mitsubishi Pajero Sport (chia sẻ khung gầm Triton) và Mekong Pronto (chia sẻ khung gầm Premio).

Trong phân khúc này hiện nay, Fortuner và Pajero Sport là 2 mẫu xe vừa ra mắt và bán ra từ tháng 01/2017. Ford Everest bán ra từ 12/2015. Isuzu MU-X bán ra từ 08/2016. Riêng Mekong Pronto là phiên bản được bán từ năm 2010 tới nay và đây là mẫu xe SUV 7 chỗ thầm lặng nhất tại Việt Nam.

Dưới đây là thống kê doanh số chi tiết của các mẫu SUV 7 chỗ tại Việt Nam trong tháng 05/2017.

1. Toyota Fortuner: 1.406 xe (tháng trước 1.133 xe)

Mặc kệ các lời chỉ trích hay chê khen, Fortuner tiếp tục thể hiện sự “miễn dịch” với dư luận khi lập kỷ lục mới về doanh số. Fortuner được xem là mẫu xe có doanh số “bất khả chiến bại” ở phân khúc này khi có doanh số thường ở mốc khoảng 1.000 xe.

Fortuner ra mắt thế hệ mới vào đầu tháng 01/2017. Chỉ trong khoảng 20 ngày của tháng 1, đã có tới 1.237 chiếc Toyota Fortuner 2017 bán ra. Sang tháng 2, doanh số của Fortuner giảm còn 903 xe. Sang tháng 03, doanh số Fortuner là 982 xe. Đến tháng 04, Fortuner bán được 1.133 xe.

Đến tháng 05 vừa qua, Fortuner bán tới 1.406 xe. Đây là mức doanh số tháng cao nhất từ trước đến nay của Fortuner tại Việt Nam. Trước đó, kỷ lục của mẫu xe này là 1.219 xe vào tháng 11/2016.
Trong số xe Fortuner bán ra tháng qua thì bất ngờ có sự thay đổi cơ cấu khi phiên bản chiếm doanh số lớn của Fortuner tháng qua là bản máy xăng 1 cầu với 644 xe thay vì bản máy dầu 1 cầu như các tháng trước. Phiên bản máy dầu 1 cầu số sàn tháng này bán 611 xe. Bản bán ít nhất của Fortuner vẫn là phiên bản đắt tiền nhất máy xăng 2 cầu với 151 xe.
View attachment 726398
Nếu chia theo khu vực, Miền Nam là nơi cực kỳ chuộng Fortuner với 800 xe (nhiều nhất là máy dầu 1 cầu chiếm hơn 1/2 lượng xe bán ra với 395 xe), Miền Bắc cũng đóng góp 443 xe (nhiều nhất là máy xăng 1 cầu với lượng xe bán ra 224 xe) còn Miền Trung đóng góp 163 xe.

Fortuner thế hệ mới tại Việt Nam hiện đang bán ra với 3 phiên bản với giá bán như sau:

* Fortuner V xăng 2.7L 4x4 dẫn động 2 cầu - số tự động 6 cấp: 1,308 tỷ đồng
* Fortuner V xăng 2.7L 4x2 dẫn động cầu sau - số tự động 6 cấp: 1,149 tỷ đồng
* Fortuner G dầu 2.4L 4x2 dẫn động cầu sau - số sàn 6 cấp: 981 triệu đồng

2. Mitsubishi Pajero Sport: 95 xe (tháng trước 89 xe)

Dòng Pajero Sport nói chung của Mitsubishi bán được 95 xe trong tháng 04, tăng 06 xe so với tháng trước. Trong số 91 xe này có 53 xe là bản cũ và chỉ có 42 xe là Pajero Sport mới. Trong 42 chiếc Pajero Sport mới thì Miền Nam đóng góp 17 xe, Miền Bắc đóng góp 22 xe còn Miền Trung đóng góp 3 xe.
670149

* Hiện tại, Mitsubishi vẫn bán song song 2 thế hệ Pajero Sport mới và cũ. Pajero Sport mới hiện đang bán ra với 2 phiên bản máy xăng 1 cầu giá 1,329 tỷ đồng và máy xăng 2 cầu giá 1,488 tỷ đồng. Bản máy Dầu vẫn chưa biết khi nào mới được bán ra.

3. Ford Everest: 94 xe (tháng trước 107 xe)

Theo báo cáo doanh số của Vama thì doanh số chung của Ford Everest và Explorer trong tháng 04 là 206 xe. Ford Việt Nam cho biết con số chính xác doanh số của Explorer là 109 xe còn Ford Everest là 94 xe. Như vậy, doanh số Everest tháng 05 giảm so với 2 tháng trước.
View attachment 726395
* Everest hiện tại đang được Ford Việt Nam bán ra với 3 phiên bản là Everest Trend 4x2 giá 1,185 tỷ đồng, giảm từ mức 1,249 tỉ đồng. Bản 2.2 AT 4x2 Titanium có giá niêm yết mới là 1,265 tỉ đồng so với mức cũ 1,329 tỉ đồng. Riêng bản 3.2 AT 4x4 giữ nguyên giá 1,936 tỉ đồng.

4. Isuzu mu-X: 39 xe (tháng trước 33 xe)

Doanh số trong tháng 01 của mu-X là 98 xe. Sang tháng 2, doanh số mu-X giảm xuống chỉ còn 37 xe. Sang tháng 03, doanh số của mu-X tăng trở lại 67 xe. Sáng tháng 04, doanh số mu-X giảm lại xuống còn 33 xe.

Sang tháng 05 này, doanh số mu-X tăng 6 xe lên 39 xe nhưng vẫn rất thấp so với các đối thủ.
isuzu_mu-x-1686-jpg.612654

* Isuzu MU-X hiện nay đang được bán ra với 2 phiên bản 2.5 4x2 MT giá 899 triệu đồng và 2.5 4x2 AT giá 960 triệu đồng.

Với việc Mekong Auto thông báo đã bán hết các loại xe hiện có của hãng, bao gồm cả xe Pronto để chuyển sang các kế hoạch kinh doanh mới, nên từ sau tháng 04/2017 sẽ không có số liệu bán hàng của mẫu xe này nữa.

*Số liệu theo báo cáo VAMA
Một mình fortun chấp tất cả, quá ghê

Hạng D
2/8/13
1.219
858
113
4 tun nó đáp ứng tất cả các tiêu chí để sử dụng gia đình hoặc phục vụ kinh doanh, vì thế nó thỏa mãn được số đông khách hàng.

• Like
Reactions: yeuxemy
Hạng B2
2/5/16
281
340
63
TPHCM
dangkhoastudio.com
Thấy anh em chê Fortuner đủ kiểu, nhưng mà nghĩ đi nghĩ lại,buồn cho người Việt quá đi mất. Chắc họ " ngu " dã man , nên doanh số tháng nào tháng nấy cũng toàn trên 1100+, có tháng 5 vừa rồi đến 1406 xe.
Còn 1 số ít thông minh thì mua Mu-x. Everest, và Pajero sport, cuộc sống cạnh tranh khốc liệt quá. chỉ có 1 số ít thông minh là còn tồn tại, thứ ngu dốt đầu bò thì lại mua hẳn 1406 xe :)
Người Việt ko biết suy nghĩ, không chịu nghe lời khuyên của các anh em trong Oser :) buồn thật.
Mình cũng thuộc loại ngốc, thích chạy Ftuner :D thích chạy em Ford extreme hơn 1 tí , kakaka