Hạng B2
7/7/17
395
2.176
128
Bố còn là người dạy chúng ta phải dũng cảm, dám đương đầu với khó khăn nhưng không dám cãi lời mẹ nửa câu!!! :3dcuoigif:
Ơ.. này đúng với gia đình em.

Đôi khi em tự hỏi, sao ổng không giống đi cách mạng... một lần trong đời, cãi lại mẹ... nhưng chắc cách mạng chưa kịp thành công đã bị vùi dập luôn dồi:D. Giờ ổng gần 90 nhưng vẫn luôn nhẹ nhàng với đàn con

Hạng D
20/12/09
1.169
7.861
113
Thớt này làm mình cảm động, nhớ ba mình quá xá
Thời mình còn trẻ, chân ướt chân ráo vô SG đi làm ở nhà mướn, ba mình có viết cho mình một bức thư( thời đó không có điện thoại ) cuối thư có viết một câu bằng tiếng Pháp mà dịch ra tiếng Việt là :
" Sống ở trên đời mày phải biết mày là ai ? từ đâu tới ? đang làm gì ? "
và để mình tự suy gẫm. Ông nói đây là một câu danh ngôn nổi tiếng của người Pháp
Ông mất đã hơn 10 năm .Hơn 30 năm rồi mình vẫn luôn nhớ câu này theo suốt cuộc đời.Có lẽ mình được như bây giờ là nhờ câu nói này của ba mình

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
2/10/07
817
4.279
93
57
Em luôn nhớ về người cha đã khuất của em. Nhờ ông mà em có ngày hôm nay.
Mỗi khi nhậu hát kakraoke em hay hát bài "Tình cha", luôn cảm thấy rơm rớm nước mắt.
ai cũng biết công lao bố ( ba , cha) là không nhỏ , kể cả nhạc sĩ , nhưng bài hát về cha thì không nhiều ( nếu ko muốn nói là quá hiếm ) như về mẹ

• Like
Reactions: Liembk
SRS confirmed
Hạng B2
26/10/09
325
4.863
113
Viet Nam
Có lần trong lúc tức giận mình hỗn láo với ba mình, lúc đó mình không nhận ra nhưng về sau có người tâm sự rồi mình chợt hiểu ra.
Mình ân hận và muốn nói lời xin lỗi nhưng thật khó biết mở lời làm sao, vì ba má mình đã quên không để bụng. Mình chỉ biết hứa với lòng là thay đổi và không bao giờ gọi là “ông già, bà già” khi nói về ba má mình với người khác.
Thời trẻ trâu, mình cũng
Sau 40 mới biết mình cùi bắp, có mấy lần ướm xin lỗi chuyện cũ, ba nói, mịa, cho mày ăn học, chữ chưa đầy lá mít, bày đặt nọ kia. Giờ ba mất rồi, hu hu...
Cố gắng dạy con mình đừng vào vết xe đổ

• Like
Reactions: Liembk
Hạng D
29/5/09
3.834
8.496
113
Tuyệt .
Cuộc đời mình chả được cái gì ra hồn .
Chỉ được mỗi cái là khi con cái gặp khó khăn ,dù chuyện khó nói hay dễ nói là nó nhớ tới mình đầu tiên và đt cho mình hỏi hướng giải quyết ,đôi khi là tìm sự giúp đỡ .
Mình thấy hạnh phúc vì điều này .
Bởi niềm tin con cái đặt vào mình .
Chúc mừng anh!

• Like
Reactions: songoi
Hạng B2
21/6/11
431
28.432
93
50
Q.1 HCMC
Sáng nay gặp cu thợ ở công trường, bảo nó: tao vừa làm cùng bố mày ở dự án trước. Nó hỏi luôn, ổng có nói với mày là: “nếu muốn có cuộc sống dài, thì đừng làm gì để nó ngắn lại” không?

Chết cười, mới nhớ, mình dạy 2 thằng con một lần mà chúng nó cũng nhớ mãi, rằng: cứt ra khỏi đít rồi thì không đút lại được, nên chúng mày cứ liệu liệu mà làm.

Hạng B2
12/12/14
326
4.683
93
44
Phải không đó. Sao toàn thấy nhậu nhẹt trai gái không chứ làm gì như mô tả. Khi hết xí quách mới ngoan hiền.

• Haha
Reactions: thietbiloc
Hạng B1
21/7/18
52
3.178
47
M gọi là ba k gọi bố, từ hồi m ly hôn ba m từ mặt m luôn r.