Hạng D
8/9/08
1.828
63.954
113
TP. Hồ Chí Minh
Trước đây, để giảm độ ồn của động cơ, các nhà sản xuất đã sử dụng biện pháp thay sên cam bằng dây curoa cam vì kỹ thuật cách âm cho động cơ thời đó còn kém. Tuy nhiên so với sên cam truyền thống thì cu roa cam có tuổi thọ thấp ( khoảng 70.000 km là phải thay), nếu xe đang chạy mà dây cu roa cam bị đứt thì chỉ có nước kêu xe cứu hộ và phải tốn một mớ thóc để thay dàn xupap, nếu xui hơn là thay 1 vài quả piston bị xupap đâm lủng... Hiện nay công nghệ cách âm động cơ đã tiến bộ, cấu tạo của sên cam bằng thép đã có nhiều cải tiến, khắc phục được tiếng ồn do nó gây ra, nên các nhà sản xuất đã quay lại sử dụng sợi sên cam truyền thống trước đây, vừa bền vừa an toàn cho người sử dụng.

Tập Lái
23/5/07
33
0
0
46
Vâng, cám ơn các bác đã rất nhiệt tình giải đáp các thắc mắc của em. Còn một ý nữa mong muốn các bác tư vấn giúp là "Sên cam có cần thay thế định kỳ không, và thời gian thay thế là bao nhiêu lâu?" Em đọc trong quyển sách hướng đẫn kèm theo xe không thấy nói đến vấn đề này.
Thanks.

Hạng D
8/9/08
1.828
63.954
113
TP. Hồ Chí Minh
Chính vì độ bền của sên cam bây giờ đã được nâng cao, nên nhà sản xuất không yêu cầu phải thay định kỳ nữa. Bác cứ yên tâm mà chạy, đến khi nào làm lại máy thì muốn thay cũng chưa muộn.:)

Hạng B2
6/4/05
497
71
28
binchip33 nói:
Chính vì độ bền của sên cam bây giờ đã được nâng cao, nên nhà sản xuất không yêu cầu phải thay định kỳ nữa. Bác cứ yên tâm mà chạy, đến khi nào làm lại máy thì muốn thay cũng chưa muộn.:)

Cái này mới quá, mong bác chỉ giáo thêm cái vụ này được kg ạ?

Hạng D
21/3/08
4.836
4.362
113
hcm
PHONG NGUYEN nói:
- Cái nào đứt cũng nguy hiểm hết.Nên thay định kỳ các bác à.

Đúng là cái nào đứt thì cũng như nhau, nhưng riêng xích cam từ lúc nó kêu xào xào cho tới lúc đứt là khá lâu, thường chẳng ai chịu nổi tiếng kêu này, nên mức độ an toàn là cao, còn Curoa thì phải luôn theo dõi Km đã đi, nếu Km đã đi đủ tuổi thọ, mà làm chuyến xuyên Việt thì hậu quả khó lườn, trước lúc đứt nhiều khi cũng còn nghe êm lắm!

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu
quang_dinh20002000 nói:
binchip33 nói:

Cái này mới quá, mong bác chỉ giáo thêm cái vụ này được kg ạ?
Đơn giản là khi bác cần thay xích cam, cũng là lúc đại tu máy rồi...

Hạng D
5/10/09
2.597
1.010
113
39
aloacquy.vn
ko hẳn là lúc nào đại tu máy thì mới thay sên cam, do sợi sên nằm bên trong nên để kiểm tra thì rất khó, không thể như curoa máy được.
Các pác cứ nghĩ đơn giản là xe gắn máy dùng dây sên thì cũng phải thay định kỳ. Thì sên cam cũng thế, có chăng là khác nhau về thời gian thôi.

mgp confirmed
Hạng D
24/6/10
1.180
2.765
113
46
Q.7 TPHCM
Cái nào cũng phải thay định kỳ các bác ah,nhưng tuổi thọ sen cam cao hơn dây cuaro cam.